DanLuat 2015

Điều chỉnh mức lương tối thiểu vùng năm 2018 trong doanh nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #482296 15/01/2018

    Điều chỉnh mức lương tối thiểu vùng năm 2018 trong doanh nghiệp

    Hiện tại sang năm 2018 mức lương tối thiểu vùng đã được điều chỉnh tăng lên, nên doanh nghiệp mình dự định điều chỉnh mức lương cơ bản cho phù hợp với quy định của pháp luật, nên có phát sinh vấn đề như sau:
    Nhân viên A có mức lương tổng bao gồm : lương căn bản 3.750.000 + thưởng chuyên cần 500.000 + trợ cấp tay nghề 250.000 + tiền năng suất 500.000 + trợ cấp nhà ở 800.000 + trợ cấp đi lại 300.000 => tổng lương là 6.100.000.
    Hỏi: theo quy định tăng lương tối thiểu vùng 1 áp dụng 25/01/2018 thì lương căn bản sẽ điều chỉnh tăng 230.000, thì tôi điều chỉnh giảm trợ cấp bất kỳ để tăng vào lương căn bản có được không? (tức là tôi thay đổi điều chỉnh tăng lương theo quy định nhưng tổng lương của nhân viên sẽ không thay đổi). Có vi phạm quy định không?
    Ví dụ cụ thể lương của Nhân viên A nêu trên sau khi điều chỉnh sẽ là:
    lương căn bản 3.980.000 + thưởng chuyên cần 500.000 + trợ cấp tay nghề 250.000 + tiền năng suất 270.000 + trợ cấp nhà ở 800.000 + trợ cấp đi lại 300.000 => tổng lương không đổi vẫn là 6.100.000, nghĩa là trong trường hợp này thay vì tiền năng suất là 500.000 doanh nghiệp tôi giảm xuống còn 270.000 thì có vấn đề gì không, và có phải thỏa thuận hay xin ý kiến công đoàn hay không? Mong các thành viên giúp đỡ.
     
    515 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn richphan234 vì bài viết hữu ích
    thuychichu (15/01/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #482308   15/01/2018

    thuychichu
    thuychichu
    Top 100
    Female
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (559)
    Số điểm: 5150
    Cảm ơn: 62
    Được cảm ơn 143 lần


    Từ ngày 01/01/2018, mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động làm việc theo hợp đồng thay đổi. Đối với địa bàn thuộc vùng I thì áp dụng mức là 3.980.000 đồng/tháng . Như vậy, việc bạn muốn điều chỉnh lại lương của người lao động, bạn phải đảm bảo nguyên tắc theo quy định tại Khoản 3 Điều 5 Nghị định 141/2017/NĐ-CP như sau:
    "Điều 5. Áp dụng mức lương tối thiểu vùng
    ...
    3. Khi thực hiện mức lương tối thiểu vùng quy định tại Nghị định này, doanh nghiệp không được xóa bỏ hoặc cắt giảm các chế độ tiền lương khi người lao động làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm, làm việc trong điều kiện lao động nặng nhọc, độc hại, chế độ bồi dưỡng bằng hiện vật đối với các chức danh nghề nặng nhọc, độc hại và các chế độ khác theo quy định cửa pháp luật lao động. Các khoản phụ cấp, bổ sung khác, trợ cấp, tiền thưởng do doanh nghiệp quy định thì thực hiện theo thỏa thuận trong hợp đồng lao động, thỏa ước lao động tập thể hoặc trong quy chế của doanh nghiệp."
    Như vậy, căn cứ theo quy định trên thì doanh nghiệp bạn không được xóa bỏ hoặc cắt giảm các chế độ tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm, làm việc trong điều kiện nặng nhọc, độc hại.
    Còn những khoản phụ cấp, bổ sung khác, tiền thưởng thì doanh nghiệp có thể thực hiện theo thỏa thuận trong hợp đồng lao động hoặc trong quy chế của doanh nghiệp. Nên trường hợp này việc điều chỉnh này phải được thỏa thuận với người lao động hoặc đại diện người lao động (công đoàn)
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-