Điều chỉnh lương có cần cho người lao động ký lại thang bảng lương không?

Chủ đề   RSS   
  • #307532 20/01/2014

    Điều chỉnh lương có cần cho người lao động ký lại thang bảng lương không?

    Chào Luật sư, 

               Theo quy định của Cty, mỗi một Người lao động khi mới vào làm đều được xây dựng một thang bảng lương riêng theo chức vụ của từng người và đều cho Người lao động ký xác nhận.

               Hiện Cty tôi đang tiến hành điều chỉnh lương cho Người lao động theo nghị định tăng lương tối thiểu 2014.

               Xin hỏi, khi có điều chỉnh lương thì Cty tôi có phải làm lại thang bảng lương cho tất cả mọi lao động để họ ký xác nhận không?

               Nếu như không làm thì có vi phạm quy định gì không?

              Xin cảm ơn!

     
    4572 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #307682   21/01/2014

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5509
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 432 lần


     Chào bạn!

    Vấn đề bạn thắc mắc luật sư giải đáp như sau:

    Theo quy định tại khoản 6 Điều 7 Nghị định 49/2013/NĐ-CP quy định như sau:

    “Khi xây dựng hoặc sửa đổi, bổ sung thang lương, bảng lương, doanh nghiệp phải tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể người lao động tại doanh nghiệp và công bố công khai tại nơi làm việc của người lao động trước khi thực hiện, đồng thời gửi cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp huyện nơi đặt cơ sở sản xuất của doanh nghiệp. Đối với công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do Nhà nước làm chủ sở hữu khi xây dựng hoặc sửa đổi, bổ sung thang lương, bảng lương phải báo cáo chủ sở hữu cho ý kiến trước khi thực hiện; đối với công ty mẹ - Tập đoàn kinh tế nhà nước, công ty mẹ của Tổng công ty hạng đặc biệt đồng thời gửi Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội để theo dõi, giám sát”.

    Như vậy nếu công ty bạn có sự thay đổi, điều chỉnh thang lương, bảng lương cho Người lao động thì phải tham khảo ý kiến của chức đại diện tập thể người lao động tại doanh nghiệp (công đoàn) và công bố công khai tại nơi làm việc của người lao động trước khi thực hiện đồng thời gửi cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp huyện nơi đặt cơ sở sản xuất của doanh nghiệp. Như vậy công ty bạn cũng phải làm lại thang bảng lương để cho Người lao động ký xác nhận.

    Trên đây là nội dung giải đáp của LS dựa trên những thông tin mà bạn cung cấp. Tuy nhiên để được tư vấn cụ thể, chi tiết hơn bạn có thể gửi thêm tài liệu hoặc đến gặp trực tiếp Luật sư tại công ty Luật Thành đô.

    Chúc bạn thành công!

    Trân trọng!

    Luật sư Nguyễn Lâm Sơn

    Hotline: 0919 089 888

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Điện thoại: 024 3789 8686

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 1958

    Email: luatsu@luatthanhdo.com.vn

    Website: http://luatthanhdo.com - http://luatthanhdo.com.vn

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ email: luatsu@luatthanhdo.com.vn, Website: www.luatthanhdo.com - www.luatthanhdo.com.vn hoặc tổng đài tư vấn luật trực tuyến: 1900 1958

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lamsonlawyer vì bài viết hữu ích
    Young_Fast_VN (21/01/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com