ĐIỀU CHỈNH GIẤY PHÉP THÀNH LẬP VĂN PHÒNG ĐẠI DIỆN

Chủ đề   RSS   
  • #222618 27/10/2012

    motsach134

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    ĐIỀU CHỈNH GIẤY PHÉP THÀNH LẬP VĂN PHÒNG ĐẠI DIỆN

    Chào luật sư

    Em có thắc mắc xin được luật sư giải đáp. Công ty em hiện mở Văn phòng đại diện tại thành phố Hồ Chí Minh (trụ sở chính là Singapore). Văn phòng đại diện tại Việt Nam đã được cấp giấy phép thành lập bởi Sở Công Thương TP.Hồ Chí MInh với địa chỉ cũ của trụ sở chính. Tuy nhiên, hiện nay trụ sở chính bên Singapore của công ty em đã chuyển sang 1 địa điểm khác (trong phạm vi Singapore) và văn phòng đại diện tại Việt Nam của công ty em muốn được điều chỉnh thông ty về địa chỉ trụ sở chính trong giấy phép sang địa chỉ mới. Vậy xin luật sư cho em biết khi em được giải quyết điều chỉnh giấy phép thì số giấy phép thành lập của VPĐD của em có thay đổi hay không? Văn phòng đại diện có được cấp giấy phép mới hay không? Và VPĐD có cần phải làm đơn cấp lại giấy phép mới không ạ? Vì em được biết VPĐD chỉ làm đơn xin cấp lại giấy phép khi trụ sở chính thay đổi địa điểm từ một nước này sang một nước khác (trụ sở chính của công ty em chỉ thay đổi địa điểm trong phạm vi Singapore).

    Em xin chân thành cảm ơn

     
    4643 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #222876   29/10/2012

    dadang
    dadang
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2009
    Tổng số bài viết (370)
    Số điểm: 2465
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 196 lần


     

    Chào bạn!

    Theo quy định tại Nghị định 72/2006 Quy định chi tiết Luật thương mại về VPĐD, chi nhánh của TNNN tại Việt Nam về những trường hợp phải sửa đổi, bổ sung giấy phép (Điều 10), bao gồm:

    1. Trong những trường hợp sau đây, thương nhân nước ngoài phải làm thủ tục sửa đổi, bổ sung Giấy phép thành lập Văn phòng đại diện, Chi nhánh với cơ quan có thẩm quyền trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày có sự thay đổi:

    a) Thay đổi người đứng đầu của Văn phòng đại diện, Chi nhánh;

    b) Thay đổi địa điểm đặt trụ sở của thương nhân nước ngoài trong phạm vi nước nơi thương nhân thành lập hoặc đăng ký kinh doanh;

    c) Thay đổi địa điểm đặt trụ sở của Văn phòng đại diện trong phạm vi một tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;

    d) Thay đổi địa điểm đặt trụ sở của Chi nhánh tại Việt Nam;

    đ) Thay đổi tên gọi hoặc hoạt động của Văn phòng đại diện, Chi nhánh.

    2. Hồ sơ đề nghị sửa đổi, bổ sưng Giấy phép thành lập Văn phòng đại diện, Chi nhánh bao gồm:

    a) Đơn đề nghị sửa đổi, bổ sung Giấy phép thành lập Văn phòng đại diện, Chi nhánh theo mẫu của Bộ Thương mại do đại diện có thẩm quyền của thương nhân nước ngoài ký;

    b) Bản gốc Giấy phép thành lập Văn phòng đại diện, Chi nhánh đã được cấp.

    3. Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ của thương nhân nước ngoài, cơ quan cấp Giấy phép có trách nhiệm sửa đổi, bổ sung Giấy phép và gửi bản sao Giấy phép đã được sửa đổi, bổ sung cho các cơ quan quy định tại khoản 2, khoản 3 Điều 7 của Nghị đình này.

    Vì vậy VPĐD bạn nêu phải làm thủ tục sửa đổi, bổ sung Giấy phép thành lập VPĐD.

    Thân chào!

    Luật sư Đinh Xuân Hồng

    Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

    Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

    Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

    Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

    Phone: 0907 71 93 81

    Skype: xuanhonglaw

    "Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Xuân Hồng

Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

Phone: 0907 71 93 81

Skype: xuanhonglaw

"Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"