Điều chỉnh Giấy chứng nhận Đầu tư đối với trường hợp thay đổi thành viên mới!

Chủ đề   RSS   
  • #305634 08/01/2014

    hoangdungth9

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2013
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 335
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Điều chỉnh Giấy chứng nhận Đầu tư đối với trường hợp thay đổi thành viên mới!

    Công ty mình và 1 công ty của nước ngoài (Công ty A) có ký hợp đồng liên doanh thành lập 1 công ty TNHH 2 thành viên (Công ty C). Và Công ty C này đã được cấp giấy chứng nhận đầu tư vào năm 2013 cùng với mã số thuế và con dấu. Nhưng hiện nay Công ty A đã sát nhập với một công ty B ở cùng nước với họ Và công ty B tiếp nhận lại toàn bộ phần vốn góp của Công ty A tại Công ty C. Vậy cho mình hỏi thủ tục để Điều chỉnh giấy chứng nhận đầu từ thành viên là Công ty A Sang Công ty B thì hồ sơ cần những gi? Thank các bạn nhìu!

    Cập nhật bởi hoangdungth9 ngày 08/01/2014 01:50:51 CH Thay tiều đề
     
    8243 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #306016   10/01/2014

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5515
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 435 lần


    Chào bạn!

    Thắc mắc của bạn, LS xin trả lời như sau:

    -Hồ sơ gồm:

    1. Bản đăng ký/đề nghị điều chỉnh Giấy chứng nhận đầu tư (mẫu I-6 nếu đã đăng ký lại; mẫu I-16 nếu chưa đăng ký lại. Nhà đầu tư tham khảo hướng dẫn cách ghi các mẫu văn bản trên tại phụ lục IV-1 của Quyết định 1088/2006/QĐ-BKH ngày 19/10/2006 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư).

    2 Hồ sơ phải kèm theo các loại văn bản sau: Hợp đồng chuyển nhượng và các giấy tờ chứng thực đã hoàn tất việc chuyển nhượng có xác nhận của công ty .

    3.Bản sao hợp lệ Giấy chứng nhận đầu tư hoặc Giấy phép đầu tư.

    4. Văn bản xác nhận tư cách pháp lý của Nhà đầu tư mới:

          .Đối với Nhà đầu tư là cá nhân: Bản sao hợp lệ của một trong các giấy tờ chứng thực cá nhân:

    - Cá nhân có quốc tịch Việt Nam: Chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu.

    - Cá nhân có quốc tịch nước ngoài: a) Đối với người nước ngoài thường trú tại Việt Nam:

    Giấy đăng ký tạm trú do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp và hộ chiếu. b) Đối với người nước ngoài không thường trú tại Việt Nam: Hộ chiếu.

        . Đối với Nhà đầu tư là tổ chức:

    a) Bản sao hợp lệ Quyết định thành lập, Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc giấy tờ tương đương khác.

    - Đối với tài liệu của tổ chức nước ngoài thì các văn bản trên phải được hợp pháp hóa lãnh sự (bản sao có công chứng hoặc chứng thực của cơ quan cấp không quá 3 tháng trước ngày nộp hồ sơ).

    b) Văn bản uỷ quyền của chủ sở hữu cho người được uỷ quyền (tham khảo nội dung ủy quyền tại Điều 48 Luật Doanh nghiệp) và Bản sao hợp lệ (bản sao có công chứng) một trong các giấy tờ chứng thực cá nhân của người đại diện theo uỷ quyền.

    5. Bản sửa đổi, bổ sung của hợp đồng liên doanh hoặc điều lệ doanh nghiệp.

    6. Bản giải trình lý do điều chỉnh; những thay đổi so với dự án đang triển khai (đối với dự án thuộc diện thẩm tra điều chỉnh Giấy chứng nhận đầu tư – Điều 52 Nghi định108/2006/NĐ-CP ngày 22/9/2006).

    7. Báo cáo tình hình thực hiện dự án đến thời điểm điều chỉnh dự án. (Doanh nghiệp báo cáo theo các biểu mẫu quy định tại Thông tư số 04/2011/TT-BKHĐT ngày 31 tháng 3 năm 2011 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư hoặc theo mẫu Phiếu thông tin tình hình thực hiện dự án của Sở Kế hoạch và Đầu tư, download tại website của Sở Kế hoạch và Đầu tư www.dpi.hochiminhcity.gov.vn – Đăng ký đầu tư – Thủ tục đầu tư – Biểu mẫu chi tiết).

    8. Báo cáo về thương nhân mua hàng nhập khẩu theo quy định tại Khoản 2-Mục III của Thông tư số 05/2008/TT-BCT ngày 14 tháng 04 năm 2008 của Bộ Công thương về sửa đổi, bổ sung Thông tư 09/2007/TT-BTM ngày 17 tháng 7 năm 2007. (chỉ yêu cầu đối với doanh nghiệp đã có chức năng thực hiện quyền nhập khẩu mà không thực hiện quyền phân phối hàng hóa).

     

    Trên đây là nội dung giải đáp của LS dựa trên những thông tin mà bạn cung cấp. Tuy nhiên để được tư vấn cụ thể, chi tiết hơn bạn có thể gửi thêm tài liệu hoặc đến gặp trực tiếp Luật sư tại công ty Luật Thành đô.

    Chúc bạn thành công!

    Trân trọng!

     

    Luật sư Nguyễn Lâm Sơn

    Hotline: 0919 089 888

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Điện thoại: 024 3789 8686

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 1958

    Email: luatsu@luatthanhdo.com.vn

    Website: http://luatthanhdo.com - http://luatthanhdo.com.vn

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ email: luatsu@luatthanhdo.com.vn, Website: www.luatthanhdo.com - www.luatthanhdo.com.vn hoặc tổng đài tư vấn luật trực tuyến: 1900 1958

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lamsonlawyer vì bài viết hữu ích
    hoangdungth9 (15/01/2014)
  • #306019   10/01/2014

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 92 lần


    Chào bạn.

    Trường hợp của bạn, Luật sư xin tư vấn như sau:

     

    Đối với trường hợp thay đổi thành viên Công ty TNHH 2 thành viên trở lên thì hồ sơ gồm có:

    1, Ø Văn bản đăng ký / đề nghị điều chỉnh Giấy chứng nhận đầu tư theo mẫu BM-HAPI-11-06 (Phụ lục I-6, Quyết định 1088/2006/QĐ-BKH ngày 19/10/2006);

    hoặc

    2, Ø Bản đăng ký điều chỉnh nội dung đăng ký kinh doanh theo mẫu BM-HAPI-11-07(Phụ lục I-7, Quyết định 1088/2006/QĐ-BKH ngày 19/10/2006);

    3,     Bản sao Giấy chứng nhận đầu tư;

    4,     Bản sửa đổi, bổ sung của Điều lệ doanh nghiệp;

    5,     Bản sửa đổi, bổ sung của hợp đồng liên doanh hoặc hợp đồng hợp tác kinh doanh (nếu có).  

    6.    Báo cáo tình hình hoạt động của doanh nghiệp và dự án đầu tư đến thời điểm đăng ký điều chỉnh.

    7 Danh sách thành viên công ty TNHH 2 thành viên trở lên theo mẫu:  BM-HAPI-11-08 (Phụ lục II-1, Thông tư số 14/2010/TT-BKH ngày 4/6/2010) kèm theo các giấy tờ sau:

    o  Đối với nhà đầu tư là tổ chức: bản sao hợp lệ quyết định thành lập, Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc giấy tờ tương đương khác (có chứng thực của cơ quan nơi tổ chức đó đã đăng ký không quá ba tháng trước ngày nộp hồ sơ); bản sao Điều lệ hoặc tài liệu tương đương khác; quyết định uỷ quyền kèm theo bản sao hợp lệ Giấy chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân khác theo qui định tại Điều 24, Nghị định số 43/2010/NĐ-CP ngày 15/4/2010 của người đại diện theo uỷ quyền;

    ·      Trường hợp thay đổi thành viên do chuyển nhượng phần vốn góp:

    -       Hợp đồng chuyển nhượng và các giấy tờ chứng thực đã hoàn tất việc chuyển nhượng có xác nhận của công ty.

    Bạn Nộp hồ sơ trực tiếp tại Bộ phận Tiếp nhận và trả kết quả giải quyết TTHC (Bộ phận một cửa) của Sở KH&ĐT: Địa chỉ:  Tầng 1, số 16 Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

    Trân trọng!

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phamthanhtaimd vì bài viết hữu ích
    hoangdungth9 (15/01/2014)
  • #306291   13/01/2014

    hoangdungth9
    hoangdungth9

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2013
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 335
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn bạn nhiều! Cho mình hỏi chút! Bên mình và công ty A có ký phu lục hợp đồng hợp tác kinh doanh để thay đổi chủ thể là bên A sang bên B. Trong đó có sự xác nhận của của Bên B trong phụ lục Hợp đồng! Như vậy có gì chú ý không bạn! thank bạn! Nêu có file mẫu cho mình xin được ko?

     
    Báo quản trị |  
  • #323200   14/05/2014

    linhpn1810
    linhpn1810

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2012
    Tổng số bài viết (32)
    Số điểm: 350
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Theo quy định điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư của Pháp luật Việt Nam Các Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài sau khi được thành lập, khi điều chỉnh dự án đầu tư liên quan đến mục tiêu, quy mô, địa điểm, hình thức, vốn và thời hạn thực hiện dự án đầu tư, nhà đầu tư phải làm thủ tục điều chỉnh Giấy chứng nhận đầu tư.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com