DanLuat 2015

Điều chỉnh đăng ký thuế

Chủ đề   RSS   
  • #160335 10/01/2012

    thoannt
    Top 500


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/06/2011
    Tổng số bài viết (142)
    Số điểm: 2221
    Cảm ơn: 23
    Được cảm ơn 5 lần


    Điều chỉnh đăng ký thuế

     

    Em chào anh chị, anh chị cho em hỏi với:

    Bên em đang làm thay đổi người đại diện theo pháp luật, chị quản lý bảo kê khai theo mẫu 08 trong TT 161 hướng dẫn nghị định 98 nhưng em vẫn không tìm được mẫu này ở đâu. Ai có mẫu cho em xin với. Và em muốn hỏi thêm là bên em thay đổi người đại diện đã lâu nhưng chưa kê khai thì bên em sẽ bị phạt bao nhiêu tiền? Em cảm ơn ạ.
     
    7370 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #160345   10/01/2012

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 87819
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2723 lần


    thoannt viết:

     

    Em chào anh chị, anh chị cho em hỏi với:

    Bên em đang làm thay đổi người đại diện theo pháp luật, chị quản lý bảo kê khai theo mẫu 08 trong TT 161 hướng dẫn nghị định 98 nhưng em vẫn không tìm được mẫu này ở đâu. Ai có mẫu cho em xin với. Và em muốn hỏi thêm là bên em thay đổi người đại diện đã lâu nhưng chưa kê khai thì bên em sẽ bị phạt bao nhiêu tiền? Em cảm ơn ạ.

    Bạn làm mẫu 08-MST, form đính kèm.
    Gõ chỉ tiêu thay đổi là chỉ tiêu 17 : Thông Tin Chủ DN.
    Tại cột thông tin cũ : Gõ Thông Tin của Chủ DN cũ.
    Tại cột thông tin mới : Gõ Thông Tin của Chủ DN mới ( Người đại diện PL)

    Bao gồm thông tin sau :
    + Số CMTND của chủ DN
    + Số điện thoại liên lạc của chủ DN
    + Địa chỉ liên lạc : Số Nhà - Đường Phố - Quận /Huyện- Tỉnh, Tp..vv...!

    Về việc xử phạt hành vi chậm thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế cụ thể quy định ns :

    Theo quy định tại Luật Quản Lý Thuế số 78/2006/QH11 :

    Điều 27. Thay đổi thông tin đăng ký thuế

              1. Khi có thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế đã nộp thì người nộp thuế phải thông báo với cơ quan thuế trong thời hạn mười ngày làm việc, kể từ ngày có sự thay đổi thông tin.    

    Tại Điều 7- NĐ98/2007/NĐ-CP quy định mức xử phạt VPHC trong lĩnh vực thuế :

    Điều 7. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ đăng ký thuế, chậm thông báo thay đổi thông tin so với thời hạn quy định

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 10 đến 20 ngày.

    2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ trên 20 ngày trở lên.



    Như vậy, căn cứ theo quy định trên, bạn tự biết DN mình bị phạt bao nhiêu rồi chứ nhỉ ?

    Nguyên tắc xử phạt theo TT61/2007/TT-BTC quy định :

    b)  Phạt tiền: Hình thức phạt tiền được quy định cụ thể đối với từng hành vi vi phạm pháp luật về thuế như sau:

    - Phạt theo số tiền tuyệt đối đối với các hành vi vi phạm thủ tục thuế, mức phạt tối đa không quá 100 triệu đồng. Khi phạt tiền, mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm thủ tục thuế là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống, nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt, nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tối đa của khung tiền phạt.

    Mức trung bình của khung tiền phạt được xác định bằng cách chia đôi tổng số của mức tiền phạt tối thiểu cộng với mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt.

    Khi xác định mức phạt tiền đối với người nộp thuế có hành vi vi phạm pháp luật về thuế vừa có tình tiết tăng nặng, vừa có tình tiết giảm nhẹ thì xem xét giảm trừ tình tiết tăng nặng theo nguyên tắc hai tình tiết giảm nhẹ được giảm trừ một tình tiết tăng nặng. Sau khi giảm trừ theo nguyên tắc trên, nếu còn một tình tiết tăng nặng và một tình tiết giảm nhẹ thì tuỳ theo tính chất, mức độ của hành vi vi phạm và thái độ khắc phục hậu quả của người vi phạm, người có thẩm quyền xử lý xem xét áp dụng mức phạt tiền áp dụng đối với trường hợp có một tình tiết tăng nặng hoặc trường hợp không có tình tiết tăng nặng, không có tình tiết giảm nhẹ. Đối với hành vi vi phạm thủ tục thuế thì mỗi tình tiết tăng nặng hoặc giảm nhẹ được tính tăng hoặc giảm 20% mức phạt trung bình của khung tiền phạt.

    Bạn làm cái Công Văn trình bày lý do :....để mong CQ Thuế xem xét tình tiết giảm nhẹ, hạ mức tiền phạt !


    Cập nhật bởi tranthibichvan_tax06 ngày 10/01/2012 04:55:05 CH

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
  • #160519   11/01/2012

    thoannt
    thoannt
    Top 500


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/06/2011
    Tổng số bài viết (142)
    Số điểm: 2221
    Cảm ơn: 23
    Được cảm ơn 5 lần


    Vâng, em cảm ơn chị BV nhiều nhé.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-