Điều cần lưu ý về BHXH, BHTN khi ký hợp đồng lao động cùng lúc 2 công ty

Chủ đề   RSS   
  • #540423 03/03/2020

    Điều cần lưu ý về BHXH, BHTN khi ký hợp đồng lao động cùng lúc 2 công ty

    Em đang thấy có sự mâu thuẫn giữa 2 nội dung trong luật lao động:
     
    - Khoản 4 Điều 85 Luật BHXH 2014 quy định, người lao động giao kết hợp đồng với nhiều người sử dụng lao động thì chỉ đóng BHXH đối với HĐLĐ giao kết đầu tiên.
     
    Đồng thời, khoản 1 Điều 43 Luật Việc làm 2013 nêu rõ, trong trường hợp người lao động giao kết và đang thực hiện nhiều HĐLĐ thì người lao động và người sử dụng lao động của HĐLĐ giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm thất nghiệp (BHTN).
     
    - Căn cứ khoản 1 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH, người lao động giao kết HĐLĐ với nhiều người sử dụng lao động thì người lao động và người sử dụng lao động của HĐLĐ có mức tiền lương cao nhất có trách nhiệm tham gia BHYT theo quy định.
     
    Vậy nhờ luật sư chỉ giúp e: nếu HĐLĐ sau có mức tiền lương cao hơn trong HĐLĐ trước thì đóng BHXH, BHTN theo HĐLĐ sau hay trước ạ?
     
    E cám ơn!
     
    1016 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Kim0974103599 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/03/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #540477   04/03/2020
    Được đánh dấu trả lời

    NgoThuyKhanh
    NgoThuyKhanh
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2009
    Tổng số bài viết (641)
    Số điểm: 4723
    Cảm ơn: 158
    Được cảm ơn 236 lần


    Chào bạn,

    Nếu Cty sau lương cao hơn Cty trước :

    - BHXH (kể cả BH tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp), BHTN: vẫn đóng ở cty trước. Ngưng đóng BHYT ở Cty trước mà chuyển sang Cty sau.

    - Cty sau đóng BHYT và BH tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp.

    Ôi Tổ Quốc ta yêu như máu thịt

    Như mẹ cha ta, như vợ, như chồng

    Ôi Tổ Quốc nếu cần, ta chết

    Cho mỗi ngôi nhà, ngọn núi, con sông...

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn NgoThuyKhanh vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (04/03/2020) Kim0974103599 (10/03/2020)
  • #540838   10/03/2020

    Em cám ơn ạ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Kim0974103599 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/03/2020)
  • #540888   10/03/2020

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (408)
    Số điểm: 2560
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 84 lần


    Trong tình huống của bạn mình có chia sẻ như sau:

    Theo như quy định tại Khoản 1 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 thì người lao động đồng thời có từ 02 HĐLĐ trở lên với nhiều đơn vị khác nhau thì đóng BHXH, BHTN theo HĐLĐ giao kết đầu tiên, đóng BHYT theo HĐLĐ có mức tiền lương cao nhất, đóng BHTNLĐ, BNN theo từng HĐLĐ

    Căn cứ theo quy định tại Khoản 4 Điều 85 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 người lao động giao kết hợp đồng với nhiều người sử dụng lao động thì chỉ đóng bảo hiểm xã hội đối với hợp đồng lao động giao kết đầu tiên.

    Bên cạnh đó khoản 1 Điều 43 Luật Việc làm 2013 cũng quy định trong trường hợp người lao động giao kết và đang thực hiện nhiều Hợp đồng lao động thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

    Như vậy, theo quy định của pháp luật hiện hành thì khi người lao động giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động thì bảo hiểm xã hội và bảo hiểm thất nghiệp sẽ đóng theo hợp đồng lao động giao kết đầu tiên. Riêng bảo hiểm y tế sẽ đóng theo mức của hợp đồng lao động có tiền lương cao nhất.

    Do đó, trong trường hợp, hợp đồng lao động giao kết sau có mức tiền lương cao hơn thì người lao động sẽ đóng bảo hiểm y tế theo mức lương của hợp đồng sau.

     

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |  
  • #541156   14/03/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1029)
    Số điểm: 6945
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 151 lần


    Trường hợp như bạn nêu thì BHXH, BHTN sẽ đóng tại đơn vị giao kết hợp đồng lao động đầu tiên, BHYT sẽ đóng ở hợp đồng lao động sau (vì tiền lương cao hơn so với hợp đồng lao động đầu tiên). Còn BHTNLĐ- BNN sẽ đóng ở cả hai công ty luôn bạn nhé.

     
    Báo quản trị |