DanLuat 2015

Điều 445 BLDS

Chủ đề   RSS   
  • #286922 18/09/2013

    nguyentoan010493

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/09/2013
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 305
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Điều 445 BLDS

    Cho mình hỏi là ở điều 445 có viết là " hoặc pháp luật có quy định khác" vậy quy định này ở văn bản nào vậy?? 

    Điều 445. Nghĩa vụ bảo hành

    Bên bán có nghĩa vụ bảo hành đối với vật mua bán trong một thời hạn, gọi là thời hạn bảo hành, nếu việc bảo hành do các bên thoả thuận hoặc pháp luật có quy định.

    Thời hạn bảo hành được tính kể từ thời điểm bên mua có nghĩa vụ phải nhận vật.

     
    2719 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #286927   18/09/2013

    phamthanhhuu
    phamthanhhuu
    Top 25
    Male
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:20/07/2012
    Tổng số bài viết (3453)
    Số điểm: 94530
    Cảm ơn: 397
    Được cảm ơn 4048 lần


    "Pháp luật có quy định khác" đây là quy định mang tính dự phòng tương lai sẽ có một quy định khác về điều này.

    "Hãy sống như bạn chỉ còn một ngày để sống, hãy làm việc như bạn chỉ còn một ngày để làm việc, hãy yêu như bạn chưa từng yêu và chỉ có một lần để được yêu"

    Email: thanhhuu050690@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #286929   18/09/2013

    nguyentoan010493
    nguyentoan010493

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/09/2013
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 305
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    vậy hiện tại chưa có đúng ko ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #286971   18/09/2013

    ngocloan1990
    ngocloan1990
    Top 100
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3699
    Cảm ơn: 237
    Được cảm ơn 224 lần


    nguyentoan010493 viết:

    vậy hiện tại chưa có đúng ko ạ?

    Hiện nay vẫn có quy định đó bạn nhưng chưa nhiều và bắt đầu từ lĩnh vực xây dựng là chủ yếu :

    Điều 34, Nghị định số 15/2013/NĐ - CP của Chính phủ về quản lý chất lượng công trình có hiệu lực pháp luật từ ngày 15-4-2013 quy định về bảo hành công trình xây dựng như sau:

    1. Nhà thầu thi công xây dựng và nhà thầu cung ứng thiết bị công trình có trách nhiệm bảo hành công trình, bảo hành thiết bị. Thời hạn bảo hành công trình kể từ ngày chủ đầu tư ký biên bản nghiệm thu đưa công trình, hạng mục công trình vào sử dụng hoặc căn cứ theo quy định của Hợp đồng xây dựng, Hợp đồng cung ứng thiết bị nhưng phải tuân theo quy định sau:

    a) Không ít hơn 24 tháng đối với công trình cấp đặc biệt và cấp I;

    b) Không ít hơn 12 tháng đối với các công trình cấp còn lại;

    c) Thời hạn bảo hành công trình nhà ở thực hiện theo quy định pháp luật về nhà ở.

    2. Trong thời hạn bảo hành, nhà thầu thi công xây dựng và nhà thầu cung ứng thiết bị công trình phải thực hiện việc bảo hành sau khi nhận được thông báo của chủ đầu tư. Nếu các nhà thầu nêu trên không tiến hành bảo hành thì chủ đầu tư có quyền sử dụng tiền bảo hành để thuê tổ chức, cá nhân khác sửa chữa.

    3. Chủ đầu tư phải thỏa thuận trong hợp đồng với các nhà thầu tham gia xây dựng công trình về quyền và trách nhiệm của các bên trong bảo hành công trình xây dựng; mức tiền bảo hành và việc lưu giữ, sử dụng, hoàn trả tiền bảo hành theo quy định của pháp luật về hợp đồng trong hoạt động xây dựng".

    Như vậy, người dân thôn ông có thể căn cứ vào quy định này để thỏa thuận nhưng phải bảo đảm không được ít hơn 24 tháng với công trình cấp đặc biệt và cấp I, không ít hơn 12 tháng đối với các công trình còn lại.

    Hoặc

    Khoản 4, Điều 74 Luật Nhà ở 2005 quy định thời hạn bảo hành nhà chung cư được tính từ ngày chủ đầu tư ký biên bản nghiệm thu nhà ở để đưa vào sử dụng. Đối với nhà chung cư từ chín tầng trở lên thì thời gian bảo hành là không ít hơn sáu mươi tháng.

     
    Báo quản trị |  
  • #287159   20/09/2013

    kajnodo92
    kajnodo92
    Top 100
    Male
    Lớp 12

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2011
    Tổng số bài viết (572)
    Số điểm: 18506
    Cảm ơn: 168
    Được cảm ơn 249 lần


    Hoặc pháp luật có quy định chứ đâu phải  pháp luật có quy định khác

    Cần hiểu chỉ có bảo hành nếu:

    Một, hai bên có thỏa thuận

    Hai, pháp luật có quy định.

    Không có thỏa thuân và ko có quy định của luật thì bên bán ko có nghĩa vụ bảo hành.

    Các quy định của pháp luật về bảo hành thì như ngocloan1990  đã nếu. Muốn tìm hiểu các quy định khác thì mình nghĩ bạn nên google, không quá khó để tìm đâu. Nên tự tìm thì bạn sẽ nhớ lâu hơn.

    Tư vấn pháp luật miễn phí - Đất đai - Thừa kế - Hôn nhân gia đình

    Đoàn Ngọc Khải - 0965354008 - khai.doanngoc@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn kajnodo92 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (20/09/2013) ngocloan1990 (21/09/2013)
  • #287363   21/09/2013

    longquochan
    longquochan
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7274
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 441 lần


    Chào bạn

    Cụm từ ''hoặc pháp luật có quy định khác'' có thể được hiểu là

    1/.Điều ước quốc tế mà Việt Nam đã,đang và sẽ là thành viên

    2/.Pháp Luật chuyên ngành khác có điều chỉnh

    3/.Các văn bản pháp luật khác mà nhà nước có thể ban hành sau này

    Thân ái

    Tư vấn pháp luật miễn phí qua gmail: hoangtunglkd.neu@gmail.com.

    Hãy nhớ rằng những gì bạn biết chỉ là một hạt cát, còn những điều bạn chưa biết mới đúng là một đại dương.

    Không phải lúc nào bạn cố gắng cũng thành công,nhưng phải luôn cố gắng để không hối tiếc khi thất bại !!!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn longquochan vì bài viết hữu ích
    ngocloan1990 (21/09/2013)

0 Thành viên đang online
-