DanLuat 2015

Điều 25 Nghị định 35/2005/NĐ-CP: CC có quyền nghỉ thoải mái mà không sợ bị đuổi việc?!

Chủ đề   RSS   
  • #10563 08/04/2009

    duongdanthanh

    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2008
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Điều 25 Nghị định 35/2005/NĐ-CP: CC có quyền nghỉ thoải mái mà không sợ bị đuổi việc?!

    Các bạn có thấy điều này không: theo quy định tại Điều 25 Nghị định 35/2005/NĐ-CP ngày 17/3/2005 v/v xử lý CBCC, muốn đuổi việc CC vô kỷ luật phải có đủ 3 giấy mời họ về làm việc. Vậy thì tôi cứ nghỉ thoải mái đợi có 2 giấy mời thôi rồi mới đi làm lại, làm sao đuổi việc tôi được?!
     
    10640 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #10564   12/03/2009

    Lucy_3112
    Lucy_3112

    Mầm

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2008
    Tổng số bài viết (253)
    Số điểm: 807
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 11 lần


    #ccc" align="center">

     

     

    Bạn cứ nghỉ thoải mái, đợi đến có 2 Giấy mời rồi mới đi làm cũng được, khi đó bạn không phải chịu Hình thức kỷ luật “buộc thôi việc” nhưng sẽ phải chịu các hình thức kỷ luật ở mức nhẹ hơn có thể là “khiển trách, cảnh cáo hoặc hạ bậc lương”, vì bạn đã vi phạm nội quy làm việc của cơ quan.
    Nếu bạn lại tiếp tục tái phạm, sau khi đi làm lại nghỉ việc, đợi có 2 Giấy mời rồi mới đi làm tiếp, thì bạn cũng sẽ phải chịu Hình thức kỷ luật “buộc thôi việc” theo quy định tại điểm a, điều 25 của NĐ 35/2005/NĐ-CP.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #10565   12/03/2009

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2648)
    Số điểm: 18565
    Cảm ơn: 841
    Được cảm ơn 1012 lần
    SMod

    duongdanthanh viết:
    Các bạn có thấy điều này không: theo quy định tại Điều 25 Nghị định 35/2005/NĐ-CP ngày 17/3/2005 v/v xử lý CBCC, muốn đuổi việc CC vô kỷ luật phải có đủ 3 giấy mời họ về làm việc. Vậy thì tôi cứ nghỉ thoải mái đợi có 2 giấy mời thôi rồi mới đi làm lại, làm sao đuổi việc tôi được?!

    Bạn cứ nghỉ thoải mái thế thì đuổi việc còn sớm hơn vì trong một tháng bạn bỏ vị trí làm việc quá năm ngày thì ..........Teo tèo teo! Khà khà. Không bắt giò trường hợp này được rồi, phải nghĩ cách khác thôi
     
    Báo quản trị |  
  • #10566   16/03/2009

    duongdanthanh
    duongdanthanh

    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2008
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Điều 25 NĐ35

    Bạn Lucy_3112 nói sao chứ điểm a điều 25 chỉ quy định đối với CBCC đang trong thời gian thi hành kỷ luật hạ ngạch, cách chức mà tái phạm. TRong khi chờ kỷ luật họ theo các hình thức này còn phải qua nhiều nội dung nữa (điều 23, 24). Để xử lý được nghe mòn mỏi ghê.
     
    Báo quản trị |  
  • #10567   07/04/2009

    buondon2009
    buondon2009

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:30/07/2008
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giới hạn cho phép

    Người ta quy định như vậy là có lý do đấy bạn ạ. Đó là tạo cơ hội cho những ai không may rơi vào hoàn cảnh như thế để có cơ hội khắc phục, có thể bị những hình thức kỷ luật nhẹ hơn như khiển trách, cảnh cáo...Nếu vẫn để đến có giấy báo thứ ba rờ tới thì ôi thôi không còn gì mà nói nữa rồi. Khi đó thì Bó tay.com rồi còn gì.
     
    Báo quản trị |  
  • #10568   08/04/2009

    yakjinvn
    yakjinvn

    Sơ sinh

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2008
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có được phép sa thải lao động nữ có thai khi vi phạm nội quy cty?

    Kính thưa luật sư, xin luật sư giải đáp cho cty tôi một viêc như sau:
    Công nhân cty tôi đang có thai và vi phạm nội quy cty (lấy cắp hàng hoá của cty) Cty đã cảnh cáo và chuyển CN này sang bộ phận khác, tiếp tục làm việc tại cty. Nhưng tại đây, CN này tiếp tục vi phạm nội quy cty, nghỉ vô lý do 12-13 ngày trong 1 tháng, trây lười lao động. Tháng 8 tới CN này sẽ hết hợp đồng lao động. Vậy xin Luật sư cho biết cty tôi có được phép không ký HĐLĐ với CN này nữa không? Có được phép đơn phương chấm dứt HĐLĐ trong thời gian này không? và dựa trên các quy định nào? Xin trân thành cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #55530   29/06/2010

    hainamlaw
    hainamlaw

    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:29/06/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có được phép sa thải lao động nữ có thai khi vi phạm nội quy cty?

    Tháng 8 tới, hợp đồng lao động ký giữa công ty bạn và người lao động này hết hiệu lực pháp luật thì công ty bạn có quyền ko ký hợp đồng lao động với công nhân này trong trường hợp "hết hạn hợp đồng" theo Điều 35 Bộ luật lao động. Còn trong thời hạn hợp đồng vẫn còn hiệu lực pháp luật thì công ty bạn không thể đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 39 Bộ luật Lao Động "Người sử dụng lao động không được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp:...3.Người lao động là nữ trong các trường hợp quy định tại khoản 3 điều 111 Bộ luật này."
    Khoản 3 Điều 111 có quy định như sau:" ..Trong thời gian có thai, nghỉ thai sản nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi, người lao động nữ được tạm hoãn việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, kéo dài thời hiệu xem xét xử lý kỷ luật lao động, trừ trường hợp doanh nghiệp chấm dứt hoạt động".
    Cập nhật bởi hainamlaw ngày 29/06/2010 05:22:03 PM Cập nhật bởi hainamlaw ngày 29/06/2010 05:18:03 PM Cập nhật bởi hainamlaw ngày 29/06/2010 05:17:37 PM
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-