Diện tích xây dựng trái với quy hoạch có được bồi thường khi thu hồi đất?

Chủ đề   RSS   
  • #554975 15/08/2020

    kimtuyen1997

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2018
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Diện tích xây dựng trái với quy hoạch có được bồi thường khi thu hồi đất?

    Tôi có căn nhà đã được cấp GCN, nay nhà tôi có QH nên được bồi thường, hỗ trợ. Tuy nhiên có một số điểm tôi thắc mắc về phần kiến trúc nhà.

    - Trong GCN thì hiện trạng là nhà Cấp 4: 1 tầng (tường gạch, mái tôn); DT sàn 42,9 m2.

    - Năm 2013, tôi có xây thêm tầng 2 và ban công, không xin phép. Trong bản vẽ hiện trạng thể hiện rõ.

    - Nhưng trong GCN ghi rõ không công nhận toàn bộ DTSXD tầng 2 là 48,2 m2 do không phù hợp quy hoạch.

    Như vậy thì tôi có được bồi thường, hỗ trợ toàn bộ DT tầng 2 không? và tính bồi thường, hỗ trợ như thế nào????

     
    1387 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kimtuyen1997 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/08/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #555077   17/08/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2040)
    Số điểm: 11805
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1391 lần
    Lawyer

    Trường hợp này của bạn tại thời điểm gia đình bạn xây nhà, quy hoạch về dự án làm đường đã được công bố và đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện.

    Đối với trường hợp này, khi kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được công bố thì người sử dụng đất không được phép xây dựng mới nhà ở trên đất. Tức là việc gia đình bạn xây nhà ở khi đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện là hành vi vi phạm pháp luật về đất đai mà trong Giấy chứng nhận ghi rõ không công nhận toàn bộ DTSXD tầng 2 là 48,2 m2. Do đó, căn cứ tại khoản 3 Điều 82, điểm a khoản 1 Điều 64, gia đình bạn sẽ không được bồi thường về căn nhà  này khi Nhà nước thu hồi đất.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/08/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.