DanLuat 2015

Diện tích đất trên sổ hồng lớn hơn diện tích đất thực tế

Chủ đề   RSS   
  • #505167 19/10/2018

    sulirum

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2018
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Diện tích đất trên sổ hồng lớn hơn diện tích đất thực tế

    Mong luật sư tư vân giúp trường hợp của mình với ạ.mình có mua thửa đất sổ hồng diện tích 105m2(5x21m) tại p7 q8 tp hcm.nay chuẩn bị xây nhà thiếu giấy tờ nên chạy lên chủ đầu tư xin thì được 1 người bên đó nói là diện tích đất của mình chỉ có 90m2(5x18m) thôi,và có cho mình xem tờ photo quy hoạch tổng khu đó.họ nói là do ngày trước ko đạt được thỏa thuận đền bù với chủ đất đó.thưa đất của mình hiện giờ đúng là có cái chòi nhỏ phía sau lô đất của mình.mình cũng chưa liên hệ được với chủ cái chòi đó để hỏi họ.mình nghĩ nếu đất chưa đạt được thỏa thuận đền bù thì làm sao nhà nước cấp ra được cho mình sổ với diện tích như vậy được.nếu đất đó mình lấy lại ko được thì ai sẽ là người chịu trách nhiệm để đền bù cho mình 15m2 mất đi đó.và nếu thỏa thuận đền bù phần mất đó ko được mình khởi kiện thì có nắm được lợi thế ko ạ?mong luật sư giúp mình..mình chân thành cảm ơn.

     
    615 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #505199   19/10/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 342 lần
    Lawyer

    Điều 188 Luật đất đai 2013 quy định về điều kiện chuyển nhượng quyền sử dụng đất như sau:

    “1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:

    a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;

    b) Đất không có tranh chấp;

    c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

    d) Trong thời hạn sử dụng đất.”

    Theo quy định pháp luật điều kiện chuyển nhượng quyền sử dụng đất là có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, đất không có tranh chấp, quyền sử dụng đất không bị kê biên để đảm bảo thi hành án và còn trong thời hạn sử dụng đất. 

    Như thông tin bạn trình bày, bạn mua mảnh đất đã có sổ đỏ nhưng bạn nhận được thông tin mảnh đất thiếu diện tích so với ban đầu, để thực hiện thủ tục sang tên và làm nhà bạn phải yêu cầu bên bán nhanh chóng giải quyết đúng như trong hợp đồng mua bán đã thỏa thuận về diện tích đúng như trong giấy chứng nhận. Nếu các bên không thỏa thuận được thì bạn phải khởi kiện tại tòa án nơi có đất để yêu cầu giải quyết để đảm bảo quyền và lợi ích của mình.

    Cập nhật bởi toanvv ngày 19/10/2018 04:45:28 CH

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
  • #505238   20/10/2018

    sulirum
    sulirum

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2018
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    xin cảm ơn luật sư ạ

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-