DanLuat 2015

Điểm khác nhau giữa thừa kế chuyển tiếp giữa các hàng thừa kế và thừa kế thế vị là gì?

Chủ đề   RSS   
  • #512761 24/01/2019

    coikt

    Sơ sinh


    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (64)
    Số điểm: 392
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Điểm khác nhau giữa thừa kế chuyển tiếp giữa các hàng thừa kế và thừa kế thế vị là gì?

    Điểm khác nhau giữa thừa kế chuyển tiếp giữa các hàng thừa kế và thừa kế thế vị:

    Điều 652. Thừa kế thế vị

    Trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống.

    Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

    Như vậy, có thể thấy sự chuyển tiếp quyền thừa kế giữa các hàng thừa kế và thừa kế thế vị khác nhau ở điểm: 

    + Đối với trường hợp thừa kế thế vị, người thừa kế thế vị là người thuộc hàng thừa kế thứ 2 có quyền hưởng thừa kế ngay cả khi những người thừa kế ở hàng thứ nhất vẫn còn sống, có quyền hưởng di sản, không bị truất quyền hưởng di sản, không từ chối nhận di sản.

    + Còn đối với trường hợp chuyển tiếp quyền thừa kế giữa các hàng thừa kế chỉ xảy ra khi những người ở hàng thừa kế trước đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản. 

     
    493 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #512763   25/01/2019

    Cám ơn bạn coikt đã gửi bài viết đến Café DanLuat.

    Về bài viết, cá nhân tôi xin nêu vài quan điểm sau:

    1. Bạn coikt chưa nêu rõ đây là những quy định của Luật hay Bộ luật nào (mặc dù ai cũng có thể biết được);

    2. Bạn coikt chưa định nghĩa về thừa kế chuyển tiếp;

    3. Phần kết luận về thừa kế thế vị của bài viết không phù hợp với Điều 652 Bộ luật Dân sự năm 2015.

    Trân trọng,

     
    Báo quản trị |  
  • #512810   26/01/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13652)
    Số điểm: 94076
    Cảm ơn: 3085
    Được cảm ơn 4715 lần
    SMod

    Có vẻ như bạn thuongkp2708 đã trả lời nhầm chủ đề. Không thấy liên quan gì cả :-O

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-