DanLuat 2015

ĐIỂM b,khoản 1, điều 40,LUẬT HỢP TÁC XÃ 2012

Chủ đề   RSS   
  • #270798 21/06/2013

    ĐIỂM b,khoản 1, điều 40,LUẬT HỢP TÁC XÃ 2012

      thưa Ông trong ĐIỂM b,khoan1, điều 40,LUẬT HỢP TÁC XÃ 2012.

    tôi muốn hỏi là:trường hợp là chị dâu,em dâu,anh rể,em rể,a vợ,có được coi là anh em ruột k?

    có được làm kiểm soát viên khi người thân của họ ở mức vừa nêu trên đang làm thành viên ban quản tri?

    pháp luật việt nam quy định cụ thể như nào là anh em ruột?

    kính mong Ô giải đáp giúp tôi

                                         tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    5034 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #271002   22/06/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13667)
    Số điểm: 94161
    Cảm ơn: 3092
    Được cảm ơn 4718 lần
    SMod

    Chị dâu, em dâu, anh rể, em rể, anh vợ thì tất nhiên không phải là anh chị em ruột, do đó họ có thể là kiểm soát viên.

    Anh em ruột là những người ít nhất có cùng cha hoặc cùng mẹ, hoặc cùng cả cha và mẹ.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #271211   23/06/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6833)
    Số điểm: 78023
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3734 lần


    Em xin gửi thêm ý kiến một tí xíu:

    Theo quy định tại NQ 02/HĐTP 1990:

    e) Anh ruột, chị ruột, em ruột là anh, chị, em cùng mẹ hoặc cùng cha, nghĩa là một người mẹ sinh bao nhiêu người con thì bấy nhiêu người con đó đều là anh, chị, em ruột của nhau, không phụ thuộc vào việc các con đó là cùng cha hay khác cha. Cũng tương tự như vậy, một người cha sinh ra bao nhiêu con thì bấy nhiêu người con đó đều là anh, chị, em ruột của nhau, không phụ thuộc vào việc các người con đó cùng mẹ hay khác mẹ. Con riêng của vợ và con riêng của chồng thì không phải là anh, chị, em ruột của nhau.

    Điểm b có thể hiểu như cách của anh ntdieu trên đây; để xác định cụ thể hơn, bạn xem thêm các điều kiện khác quy định trong Điều lệ HTX, những quy định trong Điều lệ HTX phù hợp với điểm c điều khoản bạn đã trích dẫn. Tức là (ví dụ) anh rể chị dâu em dâu em rể....nếu điều lệ quy định không được làm đồng thời các vị trí trên thì không được làm.

    Thân./.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #277155   23/07/2013

    hoabienjks
    hoabienjks

    Female
    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:13/06/2013
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 3 lần


    Luật hợp tác xã không cấm anh chị em ruột cùng tham gia vào BQT của hợp tác xã. Luật hợp tác xã chỉ cấm các trường hợp quy định tại đoạn 2 Điều 26 và  khoản 3 Điều 29  Luật hợp tác xã.

    Theo Điều 26 Luật HTX (2003),Thành viên Ban quản trị phải là xã viên, có phẩm chất đạo đức tốt, có trình độ, năng lực quản lý hợp tác xã.

    Thành viên Ban quản trị không đồng thời là thành viên Ban kiểm soát, kế toán trưởng, thủ quỹ của hợp tác xã và không phải là cha, mẹ, vợ, chồng, con, anh, chị, em ruột của họ; các tiêu chuẩn và điều kiện khác (nếu có) do Điều lệ hợp tác xã quy định.

    Khoản 3 Điều 29 Luật hợp tác xã (2003) cũng quy định, tiêu chuẩn thành viên Ban kiểm soát như tiêu chuẩn thành viên Ban quản trị. Thành viên Ban kiểm soát không được đồng thời là thành viên Ban quản trị, kế toán trưởng, thủ quỹ của hợp tác xã và không phải là cha, mẹ, vợ, chồng, con, anh, chị, em ruột của họ.

    Mình thấy lang mang quá, anh( chị, em, bạn) giúp mình giải thích thêm với ...

     

    Tìm chút bình yên khi đời hối hả...

     
    Báo quản trị |  
  • #277281   23/07/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13667)
    Số điểm: 94161
    Cảm ơn: 3092
    Được cảm ơn 4718 lần
    SMod

    Bạn hoabienjks hãy tìm đọc luật hợp tác xã 2012 nhé, vì luật năm 2003 đã hết hiệu lực rồi.

     
    Báo quản trị |  
  • #277480   25/07/2013

    hoabienjks
    hoabienjks

    Female
    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:13/06/2013
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 3 lần


    Cảm ơn bạn ntdieu, vậy cuối cùng thì điều này có đúng không? "Những người là anh chị em ruột có thể cùng tham gia Ban quản trị của hợp tác xã."

    Vậy theo điểm b, Khoản 1, điều 40, Luật HTX 2012 quy định :"

    Điều 40. Điều kiện trở thành thành viên hội đồng quản trị, ban kiểm soát hoặc kiểm soát viên, giám đốc (tổng giám đốc) hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã

    1. Thành viên hội đồng quản trị hợp tác xã phải đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

    a) Là thành viên hợp xác xã;

    b) Không đồng thời là thành viên ban kiểm soát hoặc kiểm soát viên, kế toán trưởng, thủ quỹ của cùng hợp tác xã và không phải là cha, mẹ đẻ; cha, mẹ nuôi; vợ, chồng; con, con nuôi; anh, chị, em ruột của thành viên hội đồng quản trị, ban kiểm soát, kiểm soát viên;

    c) Điều kiện khác do điều lệ hợp tác xã quy định."

    Vì có tài liệu (tài liệu của tiến sĩ Luật, mình k nêu tên nhé) cho rằng điều này đúng, nhưng khi đọc trong điều Luật này mình lại hiểu rằng  "Những người là anh chị em ruột có thể cùng tham gia Ban quản trị của hợp tác xã." là sai, mọi người có thể khẳng định giúp mình k? Vì mình khá phân vân, k biết nên hiểu thế nào cho đúng.

    Cảm ơn!

     

     

    Tìm chút bình yên khi đời hối hả...

     
    Báo quản trị |  
  • #277680   25/07/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13667)
    Số điểm: 94161
    Cảm ơn: 3092
    Được cảm ơn 4718 lần
    SMod

    Chào bạn hoabienjks, theo luật năm 2003 thì anh chị em ruột có thể cùng là thành viên ban quản trị của HTX, tài liệu của vị tiến sĩ nọ chắc là dựa trên luật này.

    Tuy nhiên theo luật mới năm 2012 vừa có hiệu lực từ 01/07/2013 thì anh chị em ruột không thể đồng thời là thành viên của hội đồng quản trị HTX nữa.

     
    Báo quản trị |  
  • #277733   26/07/2013

    hoabienjks
    hoabienjks

    Female
    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:13/06/2013
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 3 lần


    Chào bạn ntdieu , vì mình thấy Điều 26 của Luật HTX 2003 và Điều 40 Luật HTX 2012, đâu có gì khác nhau đâu?

    Tìm chút bình yên khi đời hối hả...

     
    Báo quản trị |  
  • #278002   27/07/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13667)
    Số điểm: 94161
    Cảm ơn: 3092
    Được cảm ơn 4718 lần
    SMod

    Bạn thử so sánh mà xem.

    Luật HTX 2003

    Luật HTX 2012

    Thành viên Ban quản trị không đồng thời là thành viên Ban kiểm soát, kế toán trưởng, thủ quỹ của hợp tác xã và không phải là cha, mẹ, vợ, chồng, con, anh, chị, em ruột của họ; các tiêu chuẩn và điều kiện khác (nếu có) do Điều lệ hợp tác xã quy định.

    Không đồng thời là thành viên ban kiểm soát hoặc kiểm soát viên, kế toán trưởng, thủ quỹ của cùng hợp tác xã và không phải là cha, mẹ đẻ; cha, mẹ nuôi; vợ, chồng; con, con nuôi; anh, chị, em ruột của thành viên hội đồng quản trị, ban kiểm soát, kiểm soát viên;

    Theo luật 2003 thì "họ" được hiểu là "thành viên Ban kiểm soát, kế toán trưởng, thủ quỹ của hợp tác xã"

    Còn luật 2012 thì ghi rõ "họ" là gì rồi.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    hoabienjks (30/07/2013)
  • #278428   30/07/2013

    hoabienjks
    hoabienjks

    Female
    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:13/06/2013
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 3 lần


    Cảm ơn bạn ntdieu  nhiều nhé!

    Tìm chút bình yên khi đời hối hả...

     
    Báo quản trị |