DanLuat 2015

Dịch vụ xuất khẩu

Chủ đề   RSS   
  • #450938 04/04/2017

    thangtam28887

    Female
    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:15/11/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Dịch vụ xuất khẩu

    Chào luật sư,

    Công ty tôi là công ty nước ngoài có đăng ký kinh doanh tại Việt Nam. Chúng tôi cung cấp dịch vụ lắp đặt máy móc tại Việt Nam cho công ty nước ngoài không có trụ sở tại việt nam. Vậy dịch vụ chúng tôi cung cấp có được coi là dịch vụ xuất khẩu?

    Khi làm hợp đồng chúng tôi phải lưu ý những điều gì?

    Cảm ơn Luật sư

     
    2344 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #451295   09/04/2017

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4789)
    Số điểm: 28212
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1756 lần
    Lawyer

    Nếu có thể bạn vui lòng gửi Giấy chứng nhận đầu tư hoặc Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp của Công ty bạn cho luật sư để làm căn cứ thực hiện việc tư vấn cho bạn.

    Chúc bạn mạnh khỏe và thành công!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #451682   13/04/2017

    GODFATHER_NBH
    GODFATHER_NBH
    Top 200
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2010
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 1795
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 145 lần


    Chào bạn, 

    Theo bạn trình bày thì rất có khả năng công ty bạn phải thực hiện thủ tục xuất khẩu theo quy định của pháp luật, bởi vì theo quy định tại khoản 1 điều 86 nghị định 08/2015/NĐ-CP - Quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra, giám sát, kiểm soát hải quan thì:

    "Điều 86. Thủ tục hải quan đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu tại chỗ 

    1. Hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu tại chỗ gồm: 

    a) Sản phẩm gia công; máy móc, thiết bị thuê hoặc mượn; nguyên liệu, vật tư dư thừa; phế liệu, phế phẩm thuộc hợp đồng gia công theo quy định tại khoản 3 Điều 32 Nghị định số 187/2013/NĐ-CP

    b) Hàng hóa mua bán giữa doanh nghiệp nội địa với doanh nghiệp chế xuất, doanh nghiệp trong khu phi thuế quan; 

    c) Hàng hóa mua bán giữa doanh nghiệp Việt Nam với tổ chức, cá nhân nước ngoài không có hiện diện tại Việt Nam và được thương nhân nước ngoài chỉ định giao, nhận hàng hóa với doanh nghiệp khác tại Việt Nam.

    Bạn nên trình bày chi tiết, cụ thể để mình có thể tư vấn là bạn thuộc trường hợp nào theo quy định trên nhé.

    ......

    Trân trọng

    Nguyễn Bá Hưng

    Trợ lý Luật sư - Công ty Luật TNHH Sài Gòn Việt Luật.

    DĐ: 0979.473.688 / 0909.165.806 - Email: Nguyenhung2015@gmail.com

     

    Nguyễn Bá Hưng - Trợ Lý Luật Sư

    DĐ: 0979 473 688 / 0909 165 806 - Email: Nguyenhung2015@gmail.com

    CÔNG TY LUẬT TNHH SÀI GÒN VIỆT LUẬT

    151 Nguyễn Cư Trinh, Quận 1, Tp HCM

    TK: 106815828 - VPBank - CN HCM

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn GODFATHER_NBH vì bài viết hữu ích
    thangtam28887 (14/04/2017) tttgplnn (30/05/2017)
  • #451730   14/04/2017

    thangtam28887
    thangtam28887

    Female
    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:15/11/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cụ thể, Bên em là công ty nước ngoài có trụ sở chính tại Hà Nội ký hợp đồng với 1 công ty tại Hàn Quốc làm dịch vụ lắp đặt máy cho Công ty TNHH Electronics Sam Sung Việt Nam Thái Nguyên. 

    Dịch vụ đó có được coi là dịch vụ xuất khẩu không ạ? Và là dịch vụ thì không cần làm thủ tục thông quan hải quan đúng không ạ?

    Xin cảm ơn luật sư.

     
    Báo quản trị |  
  • #451859   15/04/2017

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4789)
    Số điểm: 28212
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1756 lần
    Lawyer

    Chào Thangtam2887!

    Về nội dung bạn hỏi, Luật sư Dương Văn Mai, Đoàn luật sư Hà Nội trả lời bạn như sau:

    Trước hết cần phải quan tâm doanh nghiệp của bạn hoạt động - đặt trụ sở tại đâu? Khu công nghiệp, khu chế xuất hay năm ngoài các khu vực này?

    Thứ hai Công ty Sam Sung Việt Nam và công ty của bạn được thành lập và hoạt động theo pháp luật việt nam, dịch vụ đó được triển khai thực hiện tại Việt Nam nên về nguyên tắc đây là hoạt động thương mại, dịch vụ trong phạm vi lãnh thổ Việt Nam thì không áp dụng thủ tục hải quan như quy định thông thường. Tuy nhiên bạn cần lưu ý nội dung trả lời của luật sư ở phần 1 để áp dụng cho đúng.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #452018   18/04/2017

    GODFATHER_NBH
    GODFATHER_NBH
    Top 200
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2010
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 1795
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 145 lần


    Chào bạn Thangtam, 

    Nếu như công ty bạn đơn thuần chỉ là cung cấp dịch vụ thì không phải làm thủ tục hải quan nhé, bởi vì dịch vụ bạn cung cấp không phải là hàng hóa theo định nghĩa của Luật hải quan năm 2014:

    "Hàng hóa bao gồm động sản có tên gọi và mã số theo Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam được xuất khẩu, nhập khẩu, quá cảnh hoặc được lưu giữ trong địa bàn hoạt động hải quan:

    Mình xin đính chính bài viết đầu tiên trả lời bạn là theo khoản 1 điều 35 nghị định 08/2015/NĐ-CPQuy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra, giám sát, kiểm soát hải quan; chứ không phải là khoản 1 điều 86 nhé  (Xin lỗi bạn về sự nhầm lẫn này)

    -----

    Trân trọng.

    Nguyễn Bá Hưng - Trợ Lý Luật Sư

    DĐ: 0979 473 688 / 0909 165 806 - Email: Nguyenhung2015@gmail.com

    CÔNG TY LUẬT TNHH SÀI GÒN VIỆT LUẬT

    151 Nguyễn Cư Trinh, Quận 1, Tp HCM

    TK: 106815828 - VPBank - CN HCM

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn GODFATHER_NBH vì bài viết hữu ích
    tttgplnn (30/05/2017)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281

0 Thành viên đang online
-