DanLuat 2015

Dịch vụ phi tư vấn, kí hợp đồng với đơn vị đào tạo, chứng chỉ do đơn vị khác cấp

Chủ đề   RSS   
  • #486026 01/03/2018

    Dịch vụ phi tư vấn, kí hợp đồng với đơn vị đào tạo, chứng chỉ do đơn vị khác cấp

    Mình có câu hỏi mong các bác có am hiểu giải đáp giúp

    Đơn vị mình thuộc cơ quan nhà nước, dự kiến đào tạo phòng cháy chữa cháy (PCCC) cho nhân viên. Đơn vị mình kí hợp đồng với đơn vị đào tạo tư nhân (giá trị hợp đồng khoảng 20 triệu). đơn vị đó thuê giảng viên là công an PCCC giảng dạy, và chứng chỉ PCCC do công an PCCC cấp.

    Tôi muốn hỏi: Với quy định pháp luật hiện nay, chúng tôi kí hợp đồng với đơn vị đào tạo, nhưng chứng chỉ không phải do đơn vị đó cấp có hợp lệ không?

    XIn cảm ơn!

     
    696 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #486911   13/03/2018

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1839)
    Số điểm: 17644
    Cảm ơn: 636
    Được cảm ơn 1117 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Trường hợp trên của bạn tôi tư vấn như sau:

    Theo quy định Điều 20 Thông tư 66/2014/NĐ-CP quy định như sau:

    Điều 20. Chứng chỉ về phòng cháy và chữa cháy
    1. Chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức về phòng cháy và chữa cháy do cơ sở có chức năng đào tạo nghiệp vụ về phòng cháy và chữa cháy cấp và có giá trị sử dụng trên phạm vi toàn quốc.
    2. Thủ tục cấp chứng chỉ hành nghề tư vấn về phòng cháy và chữa cháy
    a) Hồ sơ đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề tư vấn về phòng cháy và chữa cháy, gồm 02 bộ (kèm theo 02 ảnh màu cỡ 3x4), cụ thể:
    - Đơn đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề tư vấn về phòng cháy và chữa cháy kèm theo bản khai kinh nghiệm công tác chuyên môn có liên quan đến lĩnh vực đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề tư vấn (mẫu số PC23);
    - Bản sao có chứng thực hoặc bản sao kèm theo bản chính để đối chiếu văn bằng, chứng chỉ có liên quan đến nội dung đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề tư vấn về phòng cháy và chữa cháy.
    b) Trong thời hạn 35 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ theo quy định tại Điểm a Khoản này, Cục Cảnh sát phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ có trách nhiệm xem xét, cấp chứng chỉ hành nghề tư vấn về phòng cháy và chữa cháy cho cá nhân (mẫu số PC24).
    3. Thủ tục cấp lại chứng chỉ hành nghề tư vấn về phòng cháy và chữa cháy khi chứng chỉ hết thời hạn sử dụng hoặc bị mất; đổi chứng chỉ khi bị hỏng hoặc cá nhân đề nghị bổ sung nội dung hành nghề tư vấn mới, cụ thể:
    a) Trường hợp cấp lại chứng chỉ hành nghề tư vấn, cá nhân phải làm đơn đề nghị cấp lại (mẫu số PC23) gửi cơ quan Cảnh sát phòng cháy và chữa cháy đã cấp trước đó;
    b) Trường hợp đổi chứng chỉ hành nghề tư vấn do bị hỏng, ngoài việc gửi đơn đề nghị, cá nhân còn phải nộp lại chứng chỉ cũ đã cấp;
    c) Trường hợp đổi chứng chỉ hành nghề tư vấn khi bổ sung nội dung hành nghề tư vấn mới, cá nhân phải nộp hồ sơ, gồm: Đơn đề nghị (mẫu số PC23); bản sao có chứng thực hoặc bản sao kèm theo bản chính để đối chiếu văn bằng, chứng chỉ có liên quan đến nội dung đề nghị đổi chứng chỉ hành nghề tư vấn.
    d) Thời hạn cấp lại, đổi chứng chỉ hành nghề tư vấn
    - Thời hạn cấp lại, đổi chứng chỉ hành nghề tư vấn do bị hỏng là 05 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được đơn đề nghị;
    - Thời hạn đổi chứng chỉ hành nghề tư vấn khi cá nhân đề nghị bổ sung nội dung hành nghề tư vấn mới là 35 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ.
    4. Chứng chỉ hành nghề tư vấn về phòng cháy và chữa cháy có giá trị sử dụng trên phạm vi toàn quốc và có thời hạn 05 năm, kể từ ngày cấp.

    Chiếu theo quy định viện dẫn trên chỉ có cơ quan có thẩm quyền mới được cấp chứng chỉ Phòng cháy chữa cháy theo quy định. Do vậy việc bạn ký Hợp đồng thuê đơn vị tổ chức đào tạo và cấp chứng chỉ là đơn vị khác Công ty bạn cần xem lại Hợp đồng vớ đơn vị đào tạo bạn nhé!

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    tiencanh.ntc@gmail.com (26/03/2018)

0 Thành viên đang online
-