DanLuat 2015

Dịch vụ Mạng Xã hội và và các hình thức tương tự khác là gì ?

Chủ đề   RSS   
  • #391233 08/07/2015

    kid3101

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Dịch vụ Mạng Xã hội và và các hình thức tương tự khác là gì ?

    Theo Nghị định Quản lý mạng xã hội, trang thông tin điện tử internet 72/2013/NĐ-CP

    Điều 3 Giải thích từ ngữ 

    22. Mạng xã hội (social network) là hệ thống thông tin cung cấp cho cộng đồng người sử dụng mạng các dịch vụ lưu trữ, cung cấp, sử dụng, tìm kiếm, chia sẻ và trao đổi thông tin với nhau, bao gồm dịch vụ tạo trang thông tin điện tử cá nhân, diễn đàn (forum), trò chuyện (chat) trực tuyến, chia sẻ âm thanh, hình ảnh và các hình thức dịch vụ tương tự khác.

    Chào các luật sư, 
     
    1)Mình xin được phép hỏi các hình thức dịch vụ tương tự khác ở đây là gì? (sao mà không rõ ràng mình search google không ra ?)
     
    2)Mình đang lập 1 trang web học tập (tutorial) hướng dẫn thiết kế, lập trình website có các chức năng như sau
      - HIển thị các bài viết hướng dẫn làm website được viết bởi công ty mình
      - Người học có thể xem các bài hướng dẫn, đánh giá, đặt câu hỏi
      - Người học chỉ có thể xem thông tin của chính người học như câu hỏi của người học đó, câu trả lời từ admin chỉ cho người dùng đó.
      - Người dùng có thể lưu lại bài hướng dẫn đang học để tiện xem lại học lại khi đăng nhập ( người học phải đăng ký )
      - Người học có thể xem đánh giá của các người học khác viết cho bài hướng dẫn đó
      - 1 Trang tin giới thiệu về công nghệ kỹ thuật làm web do chính công ty viết và giới thiệu
     
    so sánh với điều 3.22 ở trên trang web của mình không có dịch vụ tạo trang blog, forum, chat, chia sẻ âm thanh nên có bị xem là mạng xã hội không?
    phần đánh giá và đặt câu hỏi có bị liên quan đến mạng xã hội hay không?
     
    3) Nếu mình thêm chức năng comment cho bài hướng dẫn thì website có bị biến thành trang mạng xã hội hay không?
     
    4) Nếu mình thêm chức năng cho phép người dùng mua khóa học làm web online để có thể truy xuất vào xem các bài hướng dẫn có tính phí thì trang web của mình có bị xem là trang thương mại điện tử, mạng xã hội hay không?
     
    5) Trang web của mình có thể cho người dùng học mà không cần xin giấy phép trang thông tin điện tử hay trang mạng xã hội được không? Hay bắt buộc phải xin giấy phép thì xin loại nào để công ty mình có thể hoạt động và phục vụ người dùng học thiết kế web online được? 
     
    Xin cảm ơn nhiều ạ !!!
      
     
     
     
     
    2055 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-