DanLuat 2015

Địa chỉ trụ sở của bị đơn không rõ ràng

Chủ đề   RSS   
  • #195192 20/06/2012

    nguyenphinang

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/02/2012
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 505
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Địa chỉ trụ sở của bị đơn không rõ ràng

    Công ty A khởi kiện Công ty B tại Toà Án nơi có trụ sở của Công ty B (Công ty CP quy mô lớn). Tuy nhiên trên các văn bản giấy tờ: hợp đồng (phát sinh tranh chấp dẫn đến việc kiện), hoá đơn,...các cv giấy tờ liên quan khác thì địa chỉ của công ty B chỉ ghi là: trụ sở chính ấp A, Thị trấn B, huyện C, tỉnh D (không có số + tên đường). Toà án yêu cầu đại diện Công ty A cung cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của Công ty B để đối chiếu trụ sở Công ty B nếu không được thì sẽ không tiếp nhận  hs vu kiện kiện

    1. Xin hỏi là yêu cầu của Toà có đúng không? và Toà án có trách nhiệm xác minh hay không?

    2. Nếu không cung cấp được giấy chứng nhận ĐKKD của Công ty B thì hướng xử lý như thế nào!  Mong sớm nhận được sự  tư vấn của mọi người!

    Cảm ơn

     
    3737 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #195248   20/06/2012

    luatsuduclong
    luatsuduclong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2011
    Tổng số bài viết (451)
    Số điểm: 2731
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 219 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Luật sư Nguyễn Đức Long - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nội tư vấn như sau:

    1. Để khởi kiện công ty B thì công ty A phải cung cấp hồ sơ khởi kiện và thông tin liên quan đến trụ sở của công ty B để xác định được thẩm quyền của Toà án giải quyết vụ án.

    Không có văn bản cụ thể nào quy định bên khởi kiện phải cung cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của tổ chức bị kiện.

    Toà án không có trách nhiệm xác minh trước khi thụ lý vụ án. Các đương sự có quyền và nghĩa vụ cung cấp chứng cứ cho Toà án và chứng minh cho yêu cầu của mình là có căn cứ và hợp pháp (Điều 6 Bộ luật tố tụng dân sự).

    2. Để yêu cầu bên bị kiện cung cấp chứng cứ (giấy chứng nhận ĐKKD) cho bên khởi kiện thì thật là khó.

    Công ty A có thể gửi công văn đến sở kế hoạch và đầu tư nơi công ty B có trụ sở chính để xin xác nhận địa chỉ trụ sở hoặc cung cấp bản sao giấy chứng nhận ĐKKD của công ty B.

    Theo điểm c khoản 2 Điều 58 Bộ Luật tố tụng dân sự thì khi tham gia tố tụng, đương sự có các quyền, nghĩa vụ sau đây:

    "Yêu cầu cá nhân, cơ quan, tổ chức đang lưu trữ, quản lý tài liệu, chứng cứ cung cấp tài liệu, chứng cứ đó cho mình để giao nộp cho Tòa án".

    Chúc Công ty bạn thành công!

    Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (04)-3533.5036

    Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội

    Website: http://www.luatsuductin.com.vn

    Email: luatsuductin@gmail.com; luatductin@yahoo.com.vn

    I. CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    Hoạt động đa dạng chuyên nghiệp trên các lĩnh vực hành nghề Luật sư: Tư vấn pháp luật, tham gia tố tụng, đại diện ngoài tố tụng và dịch vụ pháp lý khác. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư tranh tụng: Bào chữa, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho cá nhân, tổ chức trong các vụ án: Hình sự, dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động, hành chính.

    2. Luật sư tư vấn pháp luật liên quan đến: Doanh nghiệp, đầu tư, sở hữu trí tuệ, Hình sự, dân sự, đất đai, nhà ở, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động...

    3. Luật sư đại diện thực hiện các thủ tục: Thành lập doanh nghiệp, thay đổi đăng ký kinh doanh, xin cấp giấy chứng nhận đầu tư, điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư, đăng ký chất lượng sản phẩm, nhãn hiệu hàng hoá, kiểu dáng công nghiệp, xin cấp sổ đỏ, đính chính sổ đỏ, đo vẽ tách thửa nhà đất, sang tên nhà đất...

    4. Nhận soạn thảo: Hợp đồng, văn bản, đơn từ và các văn bản khác.

    5. Công chứng hợp đồng, giao dịch về chuyển nhượng, mua bán, tặng cho, chuyển đổi, cho thuê, cho mượn nhà đất và tài sản, uỷ quyền, khai nhận thừa kế, di chúc.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ (liên hệ từ 08h đến 18h hàng ngày):

    1. Đối tượng: Mọi đối tượng.

    2. Hình thức tư vấn: Điện thoại: 0988.823.338 - 04.3533.5036 hoặc Email: luatsuductin@gmail.com.

    III. TRỢ GIÚP PHÁP LÝ MIỄN PHÍ:

    Bào chữa miễn phí cho: Người nghèo, người có công với cách mạng, người già cô đơn, người tàn tật và người chưa thành niên không nơi nương tựa.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn luatsuduclong vì bài viết hữu ích
    Vidolatoi_111 (21/06/2012) MeDopCuaSaker (21/06/2012)
  • #195370   21/06/2012

    nguyenphinang
    nguyenphinang

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/02/2012
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 505
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin cám ơn vì đã nhận được tư vấn của Ls duclong!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-