Địa chỉ đăng ký kinh doanh, văn phòng giao dịch và mở rộng lĩnh vực...

Chủ đề   RSS   
  • #333527 16/07/2014

    toanvd1804

    Mầm

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2013
    Tổng số bài viết (38)
    Số điểm: 775
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 4 lần


    Địa chỉ đăng ký kinh doanh, văn phòng giao dịch và mở rộng lĩnh vực...

    Tôi có một số thắc mắc như sau, mong Luật sư giúp đỡ:

    1. Tôi đăng ký kinh doanh tại địa chỉ A, sau đó hoạt động tại địa chỉ B (nơi giao dịch) mà không (chưa) đăng ký có được không?

    2. Tại thời điểm đăng ký kinh doanh, tôi đăng ký ngành A, nhưng có dự định hoạt động thêm ngành B (cùng lĩnh vực) nhưng chưa đăng ký. Vậy khi thực hiện quảng cáo tôi có đc  quyền đưa ngành B vào chiến dịch quảng cáo của tôi không (đến khi nào có giao dịch tôi mới đăng ký)?

    3. Việc đăng ký 1 ngành kinh doanh hay nhiều ngành có ảnh hưởng gì đến công ty không? (ví dụ tưng thuế,...)

     

    Xin chân thành cảm ơn!

    Vũ Đình Toản (toanvd1804@gmail.com)

    Rất vui khi được trao đổi cùng các bạn. (Vui lòng bấm Thanks)

     
    12255 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #333721   17/07/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Công ty Luật Nam Long và cộng sự xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

    Điều 6 Nghị định 185/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong sản xuất hoat động thương mại sản xuất, buôn bán hàng giả hàng cấm và bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng quy định như sau:

    Điều 6. Hành vi vi phạm về hoạt động kinh doanh theo giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh
    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi kinh doanh không đúng ngành nghề, mặt hàng, địa điểm kinh doanh ghi trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

    Hiện nay pháp luật không hạn chế số lượng ngành nghề kinh doanh khi bạn đăng ký kinh doanh vì thế bạn có thể đăng ký các ngành nghề mà mình dự định kinh doanh, để tránh trường hợp sau này mất thời gian  phải làm thủ tục bổ sung ngành nghề kinh doanh.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    toanvd1804 (24/07/2014)
  • #334379   21/07/2014

    Doanh nghiệp:

    nhờ Luật sư tư vấn: Công ty mình đang làm là Công ty cổ phần  ( gọi đúng nghĩa hơn hơn là gia đình trị), vấn đề sau

    - hiện tại công ty đang có 3 cổ đông, 1 trong 3 người đó muốn chuyển cổ phần cho người khác đứng tên, nhưng vẫn ở trong công ty.

    - Và có thêm người góp vốn mới.

    Vậy mình phải làm nhưng thủ tục gì để đăng ký với cơ quan.

    Thật sự lần đầu giao làm, mù tịt thông tin, không có 1 chút kiến thức gì cả.

    Hôm vừa rồi mấy bác Quản lý thị trường vào hỏi thăm sức khỏe, mấy bác nói công ty thiếu cái TT 129- BTC-GTVT hướng dẫn về bảng giá gì đó. Mong Luật sư tư vấn, hướng dẫn, công ty mình làm dịch vụ, vận tải hàng hóa, hậu cần, logictis. Vậy theo Luật sư, công ty có làm bảng giá để đăng ký với cơ quan ( Sở Tài chính, Thuế, GTVT) không, mình có ví dụ như thế này: Ví dụ người A vào gửi 1 cái máy tính từ ĐN đi HCM, công ty nhận trong

    - 1 ngày giá 500k

    - 10 ngày đến, giá 50k

    Vậy mình phải làm bảng đăng ký như thế nào.

     

    Mong Luật sư tư vấn, hỗ trợ

    Cảm ơn và chờ hồi âm gấpppppppppppppppppppp

     

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #334675   23/07/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    1.   Thứ nhất, CTCP của bạn  có 3 người, 1 người muốn chuyển CP cho người khác đứng tên nhưng vẫn ở trong công ty và nhận thêm cổ đông mới. Chúng tôi tư vấn bạn thực hiện thủ tục đăng ký thay đổi cổ đông sáng lập, vốn điều lệ và tỉ lệ vốn góp trong công ty. Trình tự thủ tục đăng ký thay đổi cổ đông sáng lập, vốn điều lệ và tỉ lệ vốn góp trong công ty như sau:

    -      B1: Chuẩn bị hồ sơ:

         +  Thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp theo mẫu BM-HAPI-14-10

         + Quyết định bằng văn bản và bản sao biên bản họp của Đại hội đồng cổ đông về việc thay đổi các +  Các giấy tờ, tài liệu khác kèm theo tương ứng đối với một số trường hợp thay đổi thay đổi cổ đông sáng lập, vốn điều lệ và tỉ lệ vốn góp trong công ty:

         + Danh sách cổ đông sáng lập sau khi thay đổi  BM-HAPI-14-07 đối với trường hợp thay đổi cổ đông sáng lập/tỷ lệ vốn góp; Kèm theo phải có:

                    Bản sao Giấy CMND (hoặc Hộ chiếu) còn hiệu lực của cổ đông mới là cá nhân/Giấy CN ĐKDN của cổ đông mới là tổ chức và quyết định góp vốn của tổ chức;

                    Hợp đồng chuyển nhượng cổ phần và các giấy tờ chứng thực đã hoàn tất việc chuyển nhượng có xác nhận của công ty (trường hợp thay đổi cổ đông do chuyển nhượng);

                    Hợp đồng tặng cho cổ phần vốn góp và các giấy tờ chứng thực đã hoàn tất việc tặng cho (trường hợp thay đổi cổ đông do tặng cho cổ phần) ;

                + Bản sao Điều lệ đã sửa đổi của công ty

    -      B2: Nộp hồ sơ và lệ phí đăng ký tại Phòng Đăng ký kinh doanh tại Sở Kế hoạch- Đầu tư.

    -      B3: Kể từ ngày nộp hồ sơ hợp lệ, sau 05 ngày làm việc, Phòng đăng ký kinh doanh trả kết quả hồ sơ cho doanh nghiệp.

    2.   Thứ hai, công ty của bạn kinh doanh lĩnh vực dịch vụ vận tải hàng hóa, hậu cần, logictis nên thuộc đối tượng điều chỉnh của Thông tư lỉên tịch số 129/2010/TTLT-BTC-BGTVT. Theo đó công ty của bạn phải Lập Biểu  mẫu kê khai giá các dịch vụ thuộc đối tượng kê khai và gửi đến Sở Tài chính, Sở GTVT và Cục Thuế .Mỗi cơ quan sẽ tiếp nhận một  Biểu mẫu. Khi nhận được Biểu mẫu kê khai giá, cơ quan tiếp nhận kê khai giá không thực hiện phê duyệt giá kê khai của đơn vị, chỉ ghi ngày, tháng, năm nhận văn bản và đóng dấu đến vào Biểu mẫu kê khai giá theo thủ tục hành chính. Đồng thời thực hiện việc rà soát mức giá kê khai; nếu phát hiện Biểu mẫu kê khai giá của đơn vị kê khai chưa đầy đủ theo quy định, hoặc có nội dung chưa rõ ràng, hoặc mức giá kê khai không hợp lý thì cơ quan chủ trì tiếp nhận có văn bản thông báo rõ nội dung và yêu cầu đơn vị kê khai giá giải trình hoặc kê khai lại.

    Để thực hiện thủ tục thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh không hề suôn sẻ tại CQNN. 

    Luật Nam Long & Cộng sự xin trân trọng kính chào!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    hung141 (09/08/2014)
  • #334850   24/07/2014

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 188 lần


    Chào bạn:

    - Thứ nhất bạn phải đăng ký kinh doanh tại địa điểm B với các hình thức sao:

    1. Văn phòng đại diện là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ đại diện theo uỷ quyền cho lợi ích của doanh nghiệp và bảo vệ các lợi ích đó. Tổ chức và hoạt động của văn phòng đại diện theo quy định của pháp luật. (chỉ giao dịch tiếp thị không được kinh doanh)

    2. Chi nhánh là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ thực hiện toàn bộ hoặc một phần chức năng của doanh nghiệp kể cả chức năng đại diện theo uỷ quyền. Ngành, nghề kinh doanh của chi nhánh phải phù hợp với ngành, nghề kinh doanh của doanh nghiệp.

    3. Địa điểm kinh doanh là nơi hoạt động kinh doanh cụ thể của doanh nghiệp được tổ chức thực hiện. Địa điểm kinh doanh có thể ở ngoài địa chỉ đăng ký trụ sở chính.

    - Thứ hai bạn nên liên hệ với sở kế hoạch đầu tư để đăng ký bổ sung ngành nghề kinh doanh.

    - Việc bổ sung nhiều ngành nghể không ảnh hưởng gì đến thuế: Vì bạn là doanh nghiệp khai thuế theo hoá đơn, chứng từ chứ không phải dựa vào ngành nghề kinh doanh.

    Việc kinh doanh không đúng nội dung đăng ký có thể bị xử phạt vi phạm hành chính, nặng hơn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về "tội kinh doanh trái phép"


    Trân trọng chào bạn!

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #335861   29/07/2014

    ngocbinhngoc
    ngocbinhngoc

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cho e hỏi e muốn thông bao về việc mở văn phòng giao dịch mới cho cục thuế thì viết như thế nào ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #337011   04/08/2014

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 188 lần


    Chào bạn!

    Bạn làm 2 tờ mẫu 07-MST, kèm theo giấy phép sao y, tờ khai thuế môn bài

    Chân trọng chào bạn!

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #410466   21/12/2015

    Oanhcoi299
    Oanhcoi299

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/12/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho mình hỏi chút ạ:

    Cty mình đăng ký trụ sở ở địa điểm A, giờ có VP gdichj và hoạt động chủ yếu ở địa điểm B.

    Mình cần làm thông báo đăng ký thêm VPGD theo phụ lục II-8 gửi lên Sở KHĐT.

    Trong mục

    1. Tên chi nhánh/ VPĐD/ Địa điểm KD viết bằng Tiếng Việt...: Có cần phải ghi không?

    2. a. Ngành, nghề KD: Có phải ghi không?

    b. Nội dung hoạt động: Giao dịch, tiếp thị có đúng không?

    6. Thông tin đăng ký Thuế: Có cần phải ghi gì không?

     

    XIn cảm ơn!

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com