DanLuat 2015

Địa chỉ đăng ký kinh doanh là Khu tập thể

Chủ đề   RSS   
  • #274148 09/07/2013

    meome_bojun

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Địa chỉ đăng ký kinh doanh là Khu tập thể

    Thưa Luật sư,

    Hiện tại tôi đang muốn làm thủ tục đăng ký kinh doanh công ty cổ phần tại nhà riêng, nhưng nhà tôi có địa chỉ như sau: Phòng 108 - M11 - Tập thể Láng Trung - P. LH - Q. ĐĐ - TP. HN. Như vậy tôi muốn địa chỉ trên là địa chỉ để đăng ký kinh doanh và kê khai thuế thì có được không?

    Rất mong hồi âm của Luật sư.

    Trân trọng cảm ơn!

     
    9148 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #276110   18/07/2013

    vuanh80
    vuanh80

    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2008
    Tổng số bài viết (59)
    Số điểm: 1224
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 15 lần


    Chào bạn.

     

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 35 của Luật Doanh nghiệp năm 2005 về trụ sở của doanh nghiệp: "Trụ sở chính của doanh nghiệp là địa điểm liên lạc, giao dịch của doanh nghiệp; phải ở trên lãnh thổ Việt Nam, có địa chỉ được xác định gồm số nhà, tên phố (ngõ phố) hoặc tên xã, phường, thị trấn, huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh, tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương; số điện thoại, số fax và thư điện tử (nếu có)".

    Đối chiếu với quy định trên thì địa chỉ của bạn dùng để đăng ký kinh doanh không vướng mắc gì cả.

     
    Báo quản trị |  
  • #276143   18/07/2013

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17971
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1122 lần
    Lawyer

    meome_bojun viết:

    Thưa Luật sư,

    Hiện tại tôi đang muốn làm thủ tục đăng ký kinh doanh công ty cổ phần tại nhà riêng, nhưng nhà tôi có địa chỉ như sau: Phòng 108 - M11 - Tập thể Láng Trung - P. LH - Q. ĐĐ - TP. HN. Như vậy tôi muốn địa chỉ trên là địa chỉ để đăng ký kinh doanh và kê khai thuế thì có được không?

    Rất mong hồi âm của Luật sư.

    Trân trọng cảm ơn!

    Chào bạn! Với thông tin bạn cung cấp như trên để đảm bảo việc kinh doanh của bạn được thuận tiện nhanh chóng xin tư vấn cho bạn các thủ tục pháp lý như sau:

    Theo quy định tại Luật doanh nghiệp 2005, Nghị định 43/2010/NĐ-CP và Nghị định 05/2013/NĐ-CP không quy định cấm việc sử dụng địa chỉ khu tập thể làm địa chỉ trụ sở công ty. Việc quản lý, sử dụng nhà tập thể bạn tham khảo các văn bản luật sau được thực hiện theo quy định của Luật Nhà ở, Nghị định 71/2010/NĐ- CP, Thông tư 16/2010/TT-BXD, Công văn số 2544, 2581, 242 của Bộ xây dựng. Các lý do để đưa ra đề xuất không cấp đăng ký kinh doanh mới cho doanh nghiệp khi sử dụng nhà chung cư làm trụ sở là: Theo quy định tại khoản 1, Điều 70, Luật Nhà ở, thì nhà chung cư là nhà ở có từ hai tầng trở lên. Tức là, các căn hộ chung cư chỉ sử dụng để ở, không sử dụng vào mục đích khác.

    Thực tế khi giải quyết hồ sơ vụ việc trên Phòng ĐKKD - Sở kế hoạch đầu tư sẽ không chấp nhận trụ sở nhà tập thể trên của bạn làm trụ sở chính của doanh nghiệp. Nên tôi khuyên bạn nên tìm hoặc thuê địa chỉ nhà của cá nhân, hoặc khu cho thuê làm văn phòng mà trong Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh có chức năng cho thuê văn phòng.

    Trân trọng!

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-