DanLuat 2015

Đi xe máy không đi giày hoặc đi 1 tay có bị phạm luật không?

Chủ đề   RSS   
  • #95612 16/04/2011

    quanghung12
    Top 500
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2011
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 4399
    Cảm ơn: 110
    Được cảm ơn 18 lần


    Đi xe máy không đi giày hoặc đi 1 tay có bị phạm luật không?

    Theo các bạn thì như vậy có bị phạm luật giao thông không? nếu có thì bị phạt bao nhiêu? Vì ở quê đi ra đồng mấy ai đi giày đâu, nên mình phải hỏi kỹ đề phòng ra đường^^
     
    9350 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #95618   16/04/2011

    Candy91
    Candy91
    Top 500
    Chồi

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2011
    Tổng số bài viết (119)
    Số điểm: 1465
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 12 lần


    Chào anh!

    Theo quy định của pháp luật hiện hành thì những hành vi anh nêu ra không vi phạm pháp luật. Anh có thể khiếu nại đến cơ quan có thẩm quyền!

    trân trọng!

    h0i? thÊ' giAn tiNh` Ai' lA`cHi

    mA` đÔi lƯa' thÊ` ngUyÊn` sÔng' chÊt'...

     
    Báo quản trị |  
  • #95622   16/04/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Candy91 viết:
    Chào anh!

    Theo quy định của pháp luật hiện hành thì những hành vi anh nêu ra không vi phạm pháp luật. Anh có thể khiếu nại đến cơ quan có thẩm quyền!

    trân trọng!

     candy91 ơi, chủ topic đâu có bị gì đâu mà khiếu nại chứ?
     Chào chủ topic!

     Bạn có thể đi chân không, mặc áo ba lỗ, quần đùi, đội mũ bảo hiểm mà điều khiển xe đúng quy định và giấy tờ cần thiết là ok!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #95629   16/04/2011

    chaulevan
    chaulevan
    Top 75
    Lớp 8

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 10998
    Cảm ơn: 339
    Được cảm ơn 587 lần


    Chào bạn,
    Nếu bạn muốn tìm hiểu nhiều hơn nữa về các hành vi vi phạm pháp luật giao thông, mời bạn tìm hiểu tại Luật giao thông đường bộ 2008.
    Cập nhật bởi chaulevan ngày 16/04/2011 11:05:34 PM

    CV

     
    Báo quản trị |  
  • #100487   05/05/2011

    hovanhong129
    hovanhong129
    Top 150
    Male
    Lớp 5

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2010
    Tổng số bài viết (367)
    Số điểm: 6529
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 27 lần


    @chaulevan:
    Vấn đề mà chủ Topic hỏi thì KhacDuy đã nói đúng rồi, còn Luật GTĐB  2008 vẫn có những điều rất khó hiểu, không dễ suy luận đâu. Luật ghi như vậy nhưng hiểu Luật lại là chuyện khác nữa.
    Tuy nhiên Luật vẫn là những quy định chung nhất để mọi người hiểu và chấp hành.
    Chào bạn

    Hãy hát lên cho yêu đời

     
    Báo quản trị |  
  • #100530   05/05/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Ồ! Chào #0072bc;">hovanhong129!

    Câu trả lời của #ff8c00;">KhacDuy25 chưa hẳn đã đúng hết đâu.

    Riêng hành vi mặc áo ba lỗ, quần đùi mà đi xe máy đến một số nơi nhất định thì có thể không vi phạm Luật giao thông đường bộ, nhưng có thể bị xử phạt vi phạm hành chính về lĩnh vực an ninh trật tự đấy.

    Khoản 1 Điều 10 Nghị định só 73/2010/NĐ-CP quy định:

    Điều 10. Hành vi vi phạm quy định về nếp sống văn minh

    Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 60.000 đồng đến 100.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    1. Không mặc quần, áo hoặc mặc quần áo lót ở nơi hội họp đông người, các địa điểm văn hóa, tín ngưỡng, nơi làm việc của các cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức kinh tế, tổ chức xã hội;

    Thân!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #100820   06/05/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    BachThanhDC viết:


    Khoản 1 Điều 10 Nghị định só 73/2010/NĐ-CP quy định:

    Điều 10. Hành vi vi phạm quy định về nếp sống văn minh

    Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 60.000 đồng đến 100.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    1. Không mặc quần, áo hoặc mặc quần áo lót ở nơi hội họp đông người, các địa điểm văn hóa, tín ngưỡng, nơi làm việc của các cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức kinh tế, tổ chức xã hội;

    Thân!



     @Anh BachThanhDC

     Áo ba lỗ mà nam hay mặt, không ai gọi là áo lót cả. Người ta gọi là áo ba lỗ.
     Thân ái!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #100628   05/05/2011

    hovanhong129
    hovanhong129
    Top 150
    Male
    Lớp 5

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2010
    Tổng số bài viết (367)
    Số điểm: 6529
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 27 lần


    @ Bach ThanhDC:
    Quang Hung 12 viết:
    Theo các bạn thì như vậy có bị phạm luật giao thông không? nếu có thì bị phạt bao nhiêu? Vì ở quê đi ra đồng mấy ai đi giày đâu, nên mình phải hỏi kỹ đề phòng ra đường^^
     
    Nhờ BachThanh DC xem lại giùm cho với

    Hãy hát lên cho yêu đời

     
    Báo quản trị |  
  • #100675   05/05/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


     Thân hovanhong129

     Bạn có thể đi chân đất! Áo ba lỗ đó. Đừng ơ trần và đồ lót là được.
     hihi

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #100825   06/05/2011

    quanghung12
    quanghung12
    Top 500
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2011
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 4399
    Cảm ơn: 110
    Được cảm ơn 18 lần


    hi cảm ơn các anh chị nhiệt tình chỉ giúp em. 
     
    Báo quản trị |  
  • #100837   06/05/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    KhacDuy25 viết:

     @Anh BachThanhDC

     Áo ba lỗ mà nam hay mặt, không ai gọi là áo lót cả. Người ta gọi là áo ba lỗ.
     Thân ái!


    Trời! Pó tay với em lun.
    Áo mặc trong để lót sau đó mặc sơ mi ra ngoài thì người ta gọi là áo lót.
    Vậy chứ theo em, loại áo nào mới gọi là áo lót?

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #100839   06/05/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    hovanhong129 viết:
    @ Bach ThanhDC:
    Quang Hung 12 viết:
    Theo các bạn thì như vậy có bị phạm luật giao thông không? nếu có thì bị phạt bao nhiêu? Vì ở quê đi ra đồng mấy ai đi giày đâu, nên mình phải hỏi kỹ đề phòng ra đường^^
     
    Nhờ BachThanh DC xem lại giùm cho với


    Cảm ơn hovanhong129!
    Biết là vậy rồi. BT cũng đã nói là hành vi đo khong vi phạm luật giao thông đường bộ.
    Còn ý của BT chỉ là nêu ra đó luôn để chủ topic tránh việc đọc câu trả lời của khacduy25 ròi cứ thế mà mặc đồ lót đến những nơi công cộng thì có ngày mang họa thôi.
    Thân!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #100902   06/05/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    BachThanhDC viết:


    Cảm ơn hovanhong129!
    Biết là vậy rồi. BT cũng đã nói là hành vi đo khong vi phạm luật giao thông đường bộ.
    Còn ý của BT chỉ là nêu ra đó luôn để chủ topic tránh việc đọc câu trả lời của khacduy25 ròi cứ thế mà mặc đồ lót đến những nơi công cộng thì có ngày mang họa thôi.
    Thân!


     Anh Thành ơi, ở đây chủ topic chỉ đưa ra nơi đến duy nhất đó là đi ra đồng (ở quê, chưa từng nghe có ai bị phạt vì mặt áo ba lỗ đi ngoài đồng, ra đồng cả) Vì thế nên có thể mặt áo ba lỗ, đi chân đất...Đội mũ bảo hiểm đầy đủ thì có vi phạm gì đâu nhỉ? (không phải là đến những nơi đông người ở công cộng, cơ quan nhà nước...)

     Vì thế chủ topic có thể làm như KD nói ở trên nhé!

     Thân ái!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #101759   11/05/2011

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1811)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 792 lần


    KhacDuy25 viết:


     Anh Thành ơi, ở đây chủ topic chỉ đưa ra nơi đến duy nhất đó là #ffff00;">đi ra đồng (ở quê, chưa từng nghe có ai bị phạt vì mặt áo ba lỗ đi ngoài đồng, ra đồng cả) Vì thế nên có thể mặt áo ba lỗ, đi chân đất...Đội mũ bảo hiểm đầy đủ thì có vi phạm gì đâu nhỉ? (không phải là đến những nơi đông người ở công cộng, cơ quan nhà nước...)

     Vì thế chủ topic có thể làm như KD nói ở trên nhé


    quanghung12 viết:
    Theo các bạn thì như vậy có bị phạm luật giao thông không? nếu có thì bị phạt bao nhiêu? Vì ở quê đi ra đồng mấy ai đi giày đâu, nên mình phải hỏi kỹ đề phòng ra đường^^

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-