Đi xe đạp "kẹp 3" vẫn bị phạt

Chủ đề   RSS   
  • #523789 25/07/2019

    thuytrangak
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2017
    Tổng số bài viết (821)
    Số điểm: 7041
    Cảm ơn: 86
    Được cảm ơn 168 lần


    Đi xe đạp "kẹp 3" vẫn bị phạt

    Mọi người thường biết đến quy định về Người điều khiển xe máy chở qua số người quy định sẽ bị phạt tiền và tước giấy phép lái xe. Vậy,người điều khiển xe đạp được chở tối đa bao nhiêu người, nếu chở quá số người quy định thì có bị phạt không?

    Theo quy định tại Điều 31 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định: 

    Người điều khiển xe đạp chỉ được chở một người, trừ trường hợp chở thêm một trẻ em dưới 7 tuổi thì được chở tối đa hai người

    Tại điểm e khoản 2 Điều 8 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt:

    2. Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi sau đây:

    e, Xe đạp, xe đạp máy, xe xích lô chở quá số người quy định, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu.

    Như vậy, người điều khiển xe đạp mà "kẹp 3" thì sẽ bị phạt từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng, trừ trường hợp:

    - Chở thêm một trẻ em dưới 7 tuổi

    - Chở người bệnh đi cấp cứu

     

     
    10841 | Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn thuytrangak vì bài viết hữu ích
    enychi (28/07/2019) TVPL_PTSP (26/07/2019) ThanhLongLS (25/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #523934   27/07/2019

    buigiathang
    buigiathang

    Mầm

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2016
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 534
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 21 lần


    Cám ơn bạn, cái này thú vị à nha^^

    BÙI GIA THẮNGEMAIL: BUIGIATHANG365@GMAIL.COM

     
    Báo quản trị |  
  • #523977   28/07/2019

    DT_DA
    DT_DA
    Top 75
    Male
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2017
    Tổng số bài viết (903)
    Số điểm: 17463
    Cảm ơn: 265
    Được cảm ơn 346 lần


    Thiệt tình quy định này đưa ra đúng là sẽ bao quát hết toàn bộ các phương tiện giao thông luôn, tuy nhiên mình thấy rằng quy định này  có phần hơi thừa vì quy định phạt nhưu vậy nhưng mấy ai bị phạt bao giờ, cộng thêm bây giờ cuộc sống hiện đại nên việc dùng xe đạp còn rất ít và hiếm vì vậy việc kẹp 3 là hiếm. Chủ yếu quy định này đánh vào ý thức của người dân và quy định sẽ làm mọi người chú ý đến việc hạn chế số lượng người trên phương tiện

     
    Báo quản trị |  
  • #524074   29/07/2019

    Thông tin chủ thớt đăng thật hữu ích. Nhìn qua thì thấy nó cũng không khác gì với người điều khiển xe máy chở 3 nhưng số tiền bị xử phạt ít hơn. Tuy nhiên, trên thực tế chưa ghi nhân trường hợp nào Cảnh sát giao thông xử phạt người đi xe đap chở 3.

     
    Báo quản trị |  
  • #524231   30/07/2019

    thuytrangak
    thuytrangak
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2017
    Tổng số bài viết (821)
    Số điểm: 7041
    Cảm ơn: 86
    Được cảm ơn 168 lần


    Đồng tình với ý kiến của các bạn ở trên. Bài viết này nhằm mục đích chia sẻ, vì mình thấy có ít người biết đến quy định về đi xe đạp chở quá số người quy định này. Còn trên thực tế thì đúng là chưa có trường hợp cảnh sát giao thông phạt vi phạm trường hợp này, nhưng chưa không có nghĩa là tương lai sẽ không có.

     
    Báo quản trị |  
  • #524399   30/07/2019

    Lunakhung123
    Lunakhung123
    Top 500
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2016
    Tổng số bài viết (297)
    Số điểm: 2489
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 68 lần


    Quy định thì là vậy nhưng trên thực tế hầu như không có xử phạt thực té nên không được nhiều người dân biết đến. Những trường hợp đi xe đạp kẹp ba là không hề hiếm gặp, đặc biệt là đối với các em học sinh, điều này rất nguy hiểm khi tham gia giao thông, do đó cần đẩy mạnh xử lý hành chisnhd dối với hành vị này.

     
    Báo quản trị |  
  • #524560   31/07/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9451
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 140 lần


    Qua bài viết này thì mình mới biết về quy định xử phạt đối với hành vi "chở quá người trên xe đạp". Trên thực tế thì việc chở ba, chở bốn là chuyện bình thường, cảnh sát giao thông cũng sẽ không phạt vi phạm, nếu có cũng chỉ là nhắc nhở thôi. Tuy nhiên quy phạm pháp luật định ra nhằm tạo hành lang pháp lý, khi có phát sinh vướng mắc nào thì còn có căn cứ để áp dụng. 

     
    Báo quản trị |  
  • #524624   31/07/2019

    vyvy2409
    vyvy2409
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (924)
    Số điểm: 8612
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 176 lần


    Đúng là không mấy ai để ý đến việc này. Cảm ơn bạn! Nhưng trước giờ có thể chưa ai bị phạt vấn đề này, bởi lưu thông chủ yếu bằng xe máy, còn ở nông thôn mới hay dùng xe đạp, mà nông thôn lại ko có Cảnh sát giao thông

     
    Báo quản trị |  
  • #524632   31/07/2019

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1222)
    Số điểm: 11198
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 265 lần


    Không liên quan nhưng mình ko biết đi xe đạp điện có cần đội mũ bảo hiểm không nhỉ? Ở nông thôn thấy rất nhiều trường hợp học sinh đi xe đạp chở 3, hoạc đi xe đạp điện chở 3, không đội mũ bảo hiểm, vận tốc nhanh cũng rất nguy hiểm

     

     
    Báo quản trị |  
  • #524892   01/08/2019

    thuytrangak
    thuytrangak
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2017
    Tổng số bài viết (821)
    Số điểm: 7041
    Cảm ơn: 86
    Được cảm ơn 168 lần


    thuychichu viết:

    Không liên quan nhưng mình ko biết đi xe đạp điện có cần đội mũ bảo hiểm không nhỉ? Ở nông thôn thấy rất nhiều trường hợp học sinh đi xe đạp chở 3, hoạc đi xe đạp điện chở 3, không đội mũ bảo hiểm, vận tốc nhanh cũng rất nguy hiểm

     

    Theo quy định tại điểm e khoản 1 Điều 3 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì:  Xe đạp máy là xe thô sơ hai bánh có lắp động cơ, vận tốc thiết kế lớn nhất không lớn hom 25 km/h và khi tắt máy thì đạp xe đi được (kể cả xe đạp điện).

    Với quy định trên thì các quy định về xe đạp máy cũng được áp dụng chung cho xe đạp điện.
    Tại điểm d khoản 4 Điều 8 Nghị định 46 nêu trên quy định:
    4. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
    d) Người điều khiển, người ngồi trên xe đạp máy không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;a
    Căn cứ điểm d khoản 1 Điều 78 Nghị định 46 về Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm
    1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:
    d) Điểm d, Điểm đ Khoản 4 (trong trường hợp người vi phạm là người dưới 16 tuổi và điều khiển phương tiện); Khoản 5 Điều 8;
    Như vậykhi người điều khiển phương tiện hoặc người ngồi sau xe đạp điện không đội mũ bảo hiểm hoặc đội mũ bảo hiểm nhưng không cài quai đúng cách thì bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng. Ngoài ra, đối với trường hợp người điều khiển phương tiện là người dưới 16 tuổi thì còn có thể bị tạm giữ phương tiện đến 07 ngày.
     
     
     
     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #524808   31/07/2019

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1185)
    Số điểm: 7559
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 164 lần


    Dẫu biết quy định là như vậy nhưng để tiến hành xử phạt trong thực tế lại rất khó khăn. Trường hợp người điều khiển xe đạp là những em nhỏ, trong khi xe đạp lại không có đăng ký sử dụng thì ai sẽ là chủ thể đóng phạt. Theo mình thấy quan trọng ở đây vẫn là tuyên truyền, vận động người dân đảm bảo an toàn giao thông trong trường hợp này vẫn hợp lý hơn.

     
    Báo quản trị |