DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Đi xe “không chính chủ” cần mang những giấy tờ gì?

(TuyenBig)

Hiện nay có rất nhiều người hiểu sai quy định về “ xe chính chủ”, cần hiểu thuật ngữ xe chính chủ” không có trong các văn bản quy phạm pháp luật về giao thông đường bộ. Đây chỉ là cách gọi thông thường mà người dân truyền nhau để gọi tên hành vi này.

Vậy khi tham gia giao thông, người điều khiển phương tiện không phải là chủ xe thì cần mang theo giấy tờ gì?

Theo quy định hiện nay tại Luật giao thông đường bộ 2008 khi lưu thông, ngoài đáp ứng điều kiện về độ tuổi, sức khỏe (Xem thêm: TẠI ĐÂY) người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

- Đăng ký xe;

- Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới. Điều này sẽ căn cứ vào kiểu loại, công suất động cơ, tải trọng và công dụng của xe cơ giới, giấy phép lái xe được phân thành giấy phép lái xe không thời hạn và giấy phép lái xe có thời hạn.

- Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật giao thông đường bộ;

- Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

Luật và các văn bản hướng dẫn liên quan hiện nay không quy định trường hợp khi điều khiển xe không chính chủ, người điều khiển phải mang theo những loại giấy tờ gì, nhưng về nguyên tắc sẽ phải đảm bảo điều kiện và giấy tờ nêu trên. Điều này xuất phát từ thực tế trong việc áp dụng nguyên tắc khi xử lý vi phạm giao thông là người lưu thông phải có lỗi và tình hình thực tế là xe có thể được mượn chứ không hoàn toàn là tặng, cho hay mua bán.

Theo đó, chỉ xử phạt lỗi không làm thủ tục đăng ký sang tên xe khi:

- Cơ quan có thẩm quyền thực hiện công tác điều tra, giải quyết vụ tai nạn giao thông;

- Qua công tác đăng ký xe.

Tra cứu mà không cần mạng mức phạt tiền đối với hành vi vi phạm giao thông chỉ cần tải app iThong:

- App Store đối với các thiết bị iOS TẠI ĐÂY;

- Google Play đối với các thiết bị Android TẠI ĐÂY

  •  25509
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…