DanLuat 2015

Đi vào Đường Cấm

Chủ đề   RSS   
  • #199658 09/07/2012

    LuatgiaothongNQH

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/07/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đi vào Đường Cấm

    Thưa luật sư, e có một thắc mắc mông luật sư giải đáp

    Em bị phạt đi vào đường cấm tại NGã 4 Thủ Đức-Xa lộ Hà Nội, em quẹo trái nên đi vào làn đường oto, 

    Cho em hỏi mức phạt này là bao nhiu?

     
    12470 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #199762   09/07/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 78028
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3734 lần


    Chào LS và bạn!

    -Tùy bạn đi sai làn được hay đi vào đường cấm, nếu đi sai làn đường thì nhẹ hơn (80-100k), nếu đi vào đường cấm thì nặng hơn (100-200k). Về mức phạt nào trong khung đó LS đã nêu trên. Đấy là mức phạt bình thường ở những chổ bình thường. Bạn chú ý:

    - Nếu địa bàn đó thuộc Nội thành Thành phố HCM, mức phạt gấp đôi.

    Thân./.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #199853   09/07/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13667)
    Số điểm: 94161
    Cảm ơn: 3093
    Được cảm ơn 4718 lần
    SMod

    Ngã 4 Thủ Đức thuộc khu vực nội thành TP HCM rồi, mức phạt gấp đôi giống như đã trả lời ở trên

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    nguyenkhanhchinh (09/07/2012) Maiphuong5 (11/07/2012)
  • #199931   10/07/2012

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17702
    Cảm ơn: 1492
    Được cảm ơn 1487 lần


    Chào mọi người,

         Có lẽ anh  không để ý. Trong Nghị định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực GTĐB có quy định áp dụng thí điểm cho một số vi phạm trong khu vực nội thành của một vài đô thị đặc biệt với mức hình phạt nặng hơn thông thường, có hiệu lực đến tháng 05/2013.

         Ở đây, nếu áp dụng Điểm đ, Khoản 3 Điều 9 Nghị định 34/2010, tức là bạn đi vào đường cấm thì mức phạt sẽ là phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

         Tuy nhiên, nếu địa điểm vi phạm thuộc khu vực nội thành, TP.HCM thì mức phạt của bạn sẽ là phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng theo quy định tại Khoản 2 Điều 44 Nghị định 34/2010.

         Ngoài ra, còn bị áp dụng các hình phạt bổ sung quy định tại Khoản 3 Điều 44 Nghị định 34/2010 như bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 30 ngày, 60 ngày hoặc vô thời hạn.

         Vài dòng trao đổi.

    Cập nhật bởi Maiphuong5 ngày 10/07/2012 08:46:49 SA

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (10/07/2012) nguyenkhanhchinh (10/07/2012)
  • #199976   10/07/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 78028
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3734 lần


    Chào các anh!

    Tôi nghĩ quy định tại NĐ 34 là khá rõ, những trao đổi của các thành viên cũng sáng tỏ nhiều vấn đề; người hỏi chắc cũng biết mức phạt dành cho mình là bao nhiêu khi vi phạm tại Ngã 4 Thủ Đức-Tp.HCM. Nên chăng dừng lại ở đây!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #200010   10/07/2012

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17702
    Cảm ơn: 1492
    Được cảm ơn 1487 lần


    Chào anh ,

         Nói thật nhé, anh nói một hồi tui hổng biết anh muốn nói cái gì nữa, hì hì. 

         Tôi sẽ không bàn luận giữa quy định trung ương, quy định địa phương gì nữa mà sợ làm người đọc hiểu nhầm. Tôi sẽ nói hết sức ngắn gọn như vầy:

         - Do áp dụng quy định chung (tại Điều 9 Nghị định 34/2010) nên anh tư vấn là bạn  chịu mức phạt là: "Hành vi điều khiển xe mô tô, xe máy,... đi vào đường cấm thì bị phạt tiền từ 100 000 đến 200 000 đồng. Nếu bạn không có tình tiết tăng nặng hoặc tình tiết giảm nhẹ thì bị phạt 150 000 đồng".

         - Trong khi đó, nếu bạn  thực tế lên cơ quan Công an bị phạt 300.000 đồng đến 500.000 đồng, rồi bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe trong 30 ngày (theo đúng quy định của pháp luật, do áp dụng riêng theo đúng người thật việc thật của bạn ).

        Khi đó, thì ai có thể lý giải về điều gì. Chỉ có trời mới biết.

        Trân trọng.

     

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (10/07/2012)
  • #200112   10/07/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 78028
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3734 lần


    Có nhất thiết phải vậy không! Sự thảo luận đang đi quá giới hạn so với những đề nghị mà chủ topic đã nêu. Rất mong các anh giữ hòa khí!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    BachThanhDC (10/07/2012)
  • #200136   10/07/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3521 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Tôi nghĩ đáng ra chủ đề này chỉ cần dừng lại ở bài tư vấn dầu tiên của  là đủ, vì người hỏi đã có được đầy đủ thông tin mà họ cần. 

    Tôi sẽ đóng chủ đề này lại vì xét thấy không cần thiết phải bàn luận thêm.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    ntdieu (10/07/2012) nguyenkhanhchinh (10/07/2012)

Chủ đề đã khép lại!