DanLuat 2015

Đi vào đường cấm

Chủ đề   RSS   
  • #120806 29/07/2011

    leroihoabachhop

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Đi vào đường cấm

    Trưa nay- 29.07.2011 e có đi xe máy lên đường dẫn cầu Thanh Trì. Nhưng do ko để í nên đi vào đường ko đc phép đi, gặp mấy bác áo vàng ghi cho cái biên bản hẹn đến trụ sở giải quyết và có thu giữ GPLX+ đăng ký xe môtô. Nhưng ko có biên lai phạt gì hết. Vậy các bác cho e biết là lỗi của e bị phạt bao nhiêu, và khu vực đường dẫn lên cầu Thanh Trì (Cách cầu Thanh Trì khoảng 1km- hướng từ ngã 4 Khuất Duy Tiến đến Ql 5) có nằm trong khu vực bị xử lý đặc biệt không? E cảm ơn.
     
    18913 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #120826   29/07/2011

    luatsuthuc
    luatsuthuc
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2011
    Tổng số bài viết (805)
    Số điểm: 5230
    Cảm ơn: 59
    Được cảm ơn 340 lần
    Lawyer

    Điều 9. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

    3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    đ) Đi vào đường cấm, khu vực cấm; đi ngược chiều của đường một chiều, trừ trường hợp xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định;

    Đường dẫn lên cầu Thanh trì là đoạn đường cấp xe máy, vì vậy bạn đi vào đường này là đi vào đường cấm rùi. Vì vậy hành vi vi phạm của bạn được xử lý theo quy định tại điểm đ, khoản 3 Điều 9 Nghị định 34/2010/NĐ-CP.

    - Mức phạt của bạn được áp dụng là 150.000. VNĐ (Nếu không có hành vi vi phạm khác)

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - Hotline: 0975.205588 - 0972.805588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@luatsu.pro.vn

    Hà Nội: Tầng 3, số 281 phố Đội Cấn, phường Liễu Giai, quận Ba Đình, Tp Hà Nội

    Luật sư Nguyễn Đắc Thực có nhiều kinh nghiệm tham gia tố tụng, bao gồm: Bào chữa cho bị can/bị cáo; Bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho đương sự trong các vụ án dân sự, kinh doanh thương mại, tranh chấp đất đai, thừa kế, khởi kiện hành chính, ly hôn, tranh chấp lao động......; Tư vấn giải quyết tranh chấp (tranh chấp dân sự, lao động.......); Đại diện ngoài tố tụng cho cá nhân, cơ quan, tổ chức.......; Tư vấn, soạn thảo di chúc (làm chứng, chứng thực), soạn thảo hợp đồng, nội quy.........; Thực hiện dịch vụ pháp lý khác...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuthuc vì bài viết hữu ích
    leroihoabachhop (29/07/2011)
  • #120866   29/07/2011

    leroihoabachhop
    leroihoabachhop

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Trước tiên em xin cảm ơn anh đã giải đáp thắc mắc.
     Khi bị dừng xe và trước khi lập biên bản csgt nói lỗi của em bị phạt từ 400k-600k và hỏi có tiền nộp phạt ngay ko? Do ko mang đủ tiền nên mới bị lập biên bản và hẹn 5 ngày sau đến đội CSGT số 4 Ngọc Hồi làm việc.
    Em cũng đã tham khảo 1 số thông tin trên các diễn đàn luật và hỏi 1 số người đã có kinh nghiệm trong việc nộp phạt nhưng thấy các mức phạt tiền khác nhau. 1 số văn bản luật em đọc được thì thấy ghi là nộp phạt 300k-400k nhưng đó là trước khi có luật xử phạm trong khu đô thị đặc biệt hay gì gì đó em ko biết rõ lắm. Còn trong khu đô thị đặc biệt thì là 400k-600k
    Vậy em có thắc mắc là nếu đúng như luatsuthuc nói ở trên thì mức phạt của em chỉ là 100k-200k. Vậy là csgt đã ko đúng luật và 5 ngày sau khi em đi nộp phạt nếu như mức phạt của em là 400k-600k thì em có thể dẫn chứng 
    Điều 9. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

    3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    đ) Đi vào đường cấm, khu vực cấm; đi ngược chiều của đường một chiều, trừ trường hợp xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định;
    ko hay như thế nào ạ.A

    Cập nhật bởi leroihoabachhop ngày 29/07/2011 04:08:13 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #120903   29/07/2011

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17702
    Cảm ơn: 1492
    Được cảm ơn 1487 lần


    Chào bạn #0072bc; font-size: 13px;">leroihoabachhop,

        Về vấn đề bạn hỏi, tôi có một vài ý kiến sau:

        1. Nếu địa phận nơi bạn vi phạm không nằm trong khu vực nội thành của đô thị loại đặc biệt (TP.HCM và Hà Nội), thì khi bạn đi vào đường cấm, mức phạt tiền sẽ từ 100.000-200.000 đồng (Điểm đ, Khoản 3 Điều 9 Nghị định 34/2010/NĐ-CP).

        2. Nếu địa phận nơi bạn vi phạm nằm trong khu vực nội thành của đô thị loại đặc biệt (TP.HCM và Hà Nội), thì khi bạn đi vào đường cấm, mức phạt tiền sẽ từ 300.000-500.000 đồng (Khoản 2 Điều 44 Nghị định 34/2010/NĐ-CP).

        Trong trường hợp này, ngoài việc bị phạt tiền người điều khiển xe vi phạm còn bị phạt bổ sung: bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 30 ngày (Điểm a Khoản 3 Điều 44 Nghị định 34/2010/NĐ-CP).

        Còn việc xác định nơi bạn vi phạm có thuộc khu vực nội thành Hà Nội hay không thì bạn phải tự tìm hiểu.

        Thân.
       

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    leroihoabachhop (29/07/2011)
  • #120906   29/07/2011

    leroihoabachhop
    leroihoabachhop

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn bạn Maiphuong5 đã giúp tôi giải đáp thắc mắc.

    Theo Nghị định của Chính phủ số 72/2001/NĐ-CP ngày 05 tháng 10 năm 2001 có quy định về loại hình đô thị đặc biệt, nhưng khi đọc nghị định này thấy rối rắm và khá khó hiểu. Theo tôi hiểu thì toàn bộ 2 thành phố lớn là HN và HCM đều được quy định là đô thị đặc biệt, như vậy theo tôi hiểu là toàn bộ các tuyến đường của HN và HCM người đi xe môtô bị xử phạt trong trường hợp như tôi thì đều bị áp Khoản 2 Điều 44 Nghị định 34/2010/NĐ-CP hay là chỉ đoạn đường nào cắm biển báo xử lý vi phạm giao thông theo quy định đô thị đặc biệt thì mới bị xử lý theo Khoản 2 Điều 44 Nghị định 34/2010/NĐ-CP. 

     Cho tôi hỏi thêm là có văn bản nào (nếu có) quy định về các tuyến đường khu vực nội thành của đô thị loại đặc biệt ko? Hay là muốn xác định thì trực tiếp phải phóng xe xuống khảo sát hiện trường?

    Với trường hợp của tôi bị tạm giữ GPLX và ĐK xe, khi lưu thông trên đường, bị csgt dừng xe kiểm tra giấy tờ thì tờ biên bản vi phạm và tạm giữ GPLX đó có thể thay GPLX được không? Ít nhất là đến hạn sau 5 ngày (3-8-2011) tôi chính thức bị treo GPLX 30 ngày ko? Hay ngay từ lúc bị lập biên bản và tạm giữ GPLX thì tôi không còn đủ điều kiện tham gia giao thông?
    Cập nhật bởi leroihoabachhop ngày 29/07/2011 08:40:16 CH Cập nhật bởi leroihoabachhop ngày 29/07/2011 08:39:59 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #120913   29/07/2011

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17702
    Cảm ơn: 1492
    Được cảm ơn 1487 lần


    Chào bạn,

        - Hà Nội chắc chắn là đô thị đặc biệt.

        - Vấn đề là xác định khu vực nội thành Hà Nội gồm những địa phận, con đường nào?. Bạn nên tham khảo Quyết định số 2177/QĐ-UBND ngày 17/5/2010 của UBND thành phố Hà Nội về xác định phạm vi khu vực nội thành.
     
        Bạn đọc thêm link sau để hiểu thêm:

    http://www.baomoi.com/Ha-Noi-Xac-dinh-khu-vuc-ap-dung-muc-phat-vi-pham-giao-thong-cao/58/4280430.epi

        Quyết định xử phạt VPHC sẽ ghi rõ ngày có hiệu lực đối với việc tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe.

        Thân.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    leroihoabachhop (29/07/2011)
  • #120919   29/07/2011

    leroihoabachhop
    leroihoabachhop

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chân thành cảm ơn
     
    Báo quản trị |  
  • #120954   30/07/2011

    luatsuthuc
    luatsuthuc
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2011
    Tổng số bài viết (805)
    Số điểm: 5230
    Cảm ơn: 59
    Được cảm ơn 340 lần
    Lawyer

    Chào bạn.
    Bạn hãy định điểm vi phạm của bạn chính xác để có thể xác địn mức phạt chính xác cho bạn.
    Theo bạn thì điểm vi phạm của bạn cách cầu thanh trì 1 km nên không thuộc khi vực nội thành nên không thể áp dụng quy định tại điều 44 nghị định 34.

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - Hotline: 0975.205588 - 0972.805588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@luatsu.pro.vn

    Hà Nội: Tầng 3, số 281 phố Đội Cấn, phường Liễu Giai, quận Ba Đình, Tp Hà Nội

    Luật sư Nguyễn Đắc Thực có nhiều kinh nghiệm tham gia tố tụng, bao gồm: Bào chữa cho bị can/bị cáo; Bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho đương sự trong các vụ án dân sự, kinh doanh thương mại, tranh chấp đất đai, thừa kế, khởi kiện hành chính, ly hôn, tranh chấp lao động......; Tư vấn giải quyết tranh chấp (tranh chấp dân sự, lao động.......); Đại diện ngoài tố tụng cho cá nhân, cơ quan, tổ chức.......; Tư vấn, soạn thảo di chúc (làm chứng, chứng thực), soạn thảo hợp đồng, nội quy.........; Thực hiện dịch vụ pháp lý khác...

     
    Báo quản trị |  
  • #172053   15/03/2012

    anh cho em hỏi.việc xác định khu vực nội thành ở văn bản trên ko rõ lắm

    QUYẾT ĐỊNH:

    Điều 1. Phạm vi khu vực nội thành để thực hiện việc áp dụng thí điểm mức xử phạt theo Mục 7, Chương II Nghị định 34/2010/NĐ-CP cụ thể như sau:

    - Các tuyến đường thuộc địa giới hành chính của 10 Quận nội thành: Hoàn Kiếm, Ba Đình, Đống Đa, Hai Bà Trưng, Cầu Giấy, Tây Hồ, Hoàng Mai, Thanh Xuân, Long Biên, Hà Đông và các tuyến đường giáp ranh giữa 10 quận trên với các huyện gồm: đường Phạm Hùng; đường An Dương Vương; đường Hoàng Quốc Việt; đường Nguyễn Trãi; đường Phạm Văn Đồng; đường Khuất Duy Tiến (đoạn từ Trần Duy Hưng đến Pháp Vân - Giải Phóng) và đường 1B (đoạn từ Cầu Thanh Trì đến Trạm thu phí Cầu Phù Đổng).


    em bị CSGT trật tự quận hoàng mai bắt trên đường pháp vân cầu giẽ (vì tuyến đường này mới cấm) anh cho em hỏi con đường này có thuộc khu vực nội thành hay ko?
     
    Báo quản trị |  
  • #181410   25/04/2012

    haivanp
    haivanp

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    ngày 25/02/2012,e cũng đi nhầm lên đoạn quốc lộ 1b cầu thanh trì, bị giữ bằng lái xe
    lập biên bản hẹn 10h ngày 2/5/2012 đến nộp phạt
    nhưng ngày hôm đấy e đi học cả ngày đến 3h chiều,thì chắc tầm 4h e mới có thể đến số 5 ngọc hồi để nộp phạt thì có được giải quyết không ạ
    nếu hôm ấy e ko đến được thì phải đến thứ 2 tuần sau e mới đến giải quyết,thì có bị nộp phạt thêm không
    theo luật thì chỉ nộp từ 100-200k, có thể từ 200-400k
    nếu cộng thêm nộp phạt vì đến trễ so với lịch hẹn e sợ ko xoay được thêm tiền
    mong a chị tư vấn thêm
    e xin cảm ơn!
     
    Báo quản trị |