DanLuat 2015

ĐI TRỰC NGÀY TẾT

Chủ đề   RSS   
  • #372720 05/03/2015

    ĐI TRỰC NGÀY TẾT

    Hi anh/chị

    Công ty em phát sinh vấn đề là đi trực tết.

    Vậy trực tết này sẽ được tính lương như thế nào? Một số CBCNV yêu cầu là phải hưởng 300% lương đi làm, như vậy có đúng hay không?

    Trên thực tế, công ty em đi trực không có làm gì hết nên công ty em trả cho mỗi người đi trực 300k và tính hưởng 1 ngày lương cơ bản.

    Rất mong nhận được sự giúp đỡ.

     

     
    2861 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #372734   05/03/2015

    luattriminh
    luattriminh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/02/2009
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn!

    Vấn đề của bạn chúng tôi xin đưa ra tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 97 BLLĐ 2012 được hướng dẫn bởi Điều 25 Nghị định 05/2015 về tiền lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ lễ được tính bằng ít nhất 300% chưa kể tiền lương ngày lễ"

    Do đó, những người đi trực của bên bạn yêu cầu được trả lương bằng 300% cho những ngày trực tết là hoàn toàn chính đáng.

    Dù đến cơ quan cũng không làm gì nhưng dù sao thì họ vẫn bị bó buộc trong không gian công việc, trong khi những người khác đi chúc tết khắp nơi. Thưởng thức không khí tết cùng gia đình, bạn bè.

     

    Chúc bạn và công ty ngày càng phát triển!

    Cần sự tư vấn gì hãy liên hệ với chúng tôi bất cứ khi nào.

    Trân trọng!

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luattriminh vì bài viết hữu ích
    nnt_uyen (05/03/2015)
  • #372745   05/03/2015

    Cảm ơn bạn nhiều.

    Nhưng bạn ơi, công ty mình trả lương theo sản phẩm. Trong bản chấm công vẫn có tính một cột đi trực riêng. Vậy trong trường hợp này phải tính như thế nào?

     
    Báo quản trị |  
  • #374123   14/03/2015

    nnt_uyen viết:

    Cảm ơn bạn nhiều.

    Nhưng bạn ơi, công ty mình trả lương theo sản phẩm. Trong bản chấm công vẫn có tính một cột đi trực riêng. Vậy trong trường hợp này phải tính như thế nào?

    Lương sản phẩm là sao bạn?

    Trong hợp đồng LD ghi như thế nào?

     
    Báo quản trị |  
  • #374224   14/03/2015

    ttpthuy
    ttpthuy
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2011
    Tổng số bài viết (454)
    Số điểm: 3284
    Cảm ơn: 96
    Được cảm ơn 200 lần


    trực tết trả 300k là nhiều rồi đó. tôi làm nhà nước ko có đồng nào.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-