DI SẢN THỪA KẾ

Chủ đề   RSS   
  • #257076 23/04/2013

    thuyenngoc

    Female
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:04/04/2013
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    DI SẢN THỪA KẾ

    Chào Luật Sư.

    Vào năm 2006 cha chết để lại mảnh đát gồm 4000m 2 người cha để để lại duy chut chia cho 2 người con.căn cứ bản di chut năm 2007 ra  lúc mẹ còn sống ra UBND làm văn bản thừa kế là mỗi người 1 nửa được UBND phường xác nhận, sao đó ra tài nguyên nộp lại đẻ cấp sở thì ông anh thay đổi ý không chịu đồi rut hồ sơ lại.  vì ông là người đứng biên nhận.  ông đòi chia theo hộ. Vậy xin hỏi luật sư như  thế nào cho đúng?

    Xin cảm ơn.

     
    5089 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #257264   24/04/2013

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 245 lần


    Chào bạn.

    LS Thạch Thảo tư vấn cho bạn như sau:

    Nội dung di chúc thể hiển rõ ý chí, nguyện vọng của người cha về việc chia di sản của ông cho những người thừa kế và những người được hưỡng thừa kế có quyền nhận thừa kế hoặc từ chối quyền nhận thừa kế theo quy định của pháp luật và theo đúng nội dung thể hiện trong di chúc.

    Đây là Di sản của người cha, ông anh không có quyền định đoạt, do đó, việc ông anh yêu cầu chia theo ý của mình là không được chấp nhận, trái pháp luật ( trừ trường hợp người em đồng ý để ông anh nhận phần thừa kế của mình theo ý của ông anh). Trong trường hợp này việc khai nhận di sản phải được thực hiện theo đúng di chúc, theo đúng trình tự thủ tục như đã thực hiện trong nội dung thư.

     

    Điều 684. Phân chia di sản theo di chúc

    1. Việc phân chia di sản được thực hiện theo ý chí của người để lại di chúc; nếu di chúc không xác định rõ phần của từng người thừa kế thì di sản được chia đều cho những người được chỉ định trong di chúc, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

    2. Trong trường hợp di chúc xác định phân chia di sản theo hiện vật thì người thừa kế được nhận hiện vật kèm theo hoa lợi, lợi tức thu được từ hiện vật đó hoặc phải chịu phần giá trị của hiện vật bị giảm sút tính đến thời điểm phân chia di sản; nếu hiện vật bị tiêu hủy do lỗi của người khác thì người thừa kế có quyền yêu cầu bồi thường thiệt hại.

    3. Trong trường hợp di chúc chỉ xác định phân chia di sản theo tỷ lệ đối với tổng giá trị khối di sản thì tỷ lệ này được tính trên giá trị khối di sản đang còn vào thời điểm phân chia di sản.

    Thân mến.

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM

ĐTDĐ: 0989046966 - ĐTVP: (08).38940903

EMAIL: lsthachthao@yahoo.com