DanLuat 2015

DI SẢN THỪA KẾ

Chủ đề   RSS   
  • #385546 28/05/2015

    duaconcuathoigian

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/05/2015
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 350
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    DI SẢN THỪA KẾ

    CHO EM HỎI!

    A và B kết hôn năm 1960, do không có con nên B để A ra ngoài chung sống với H có 3 người con I,K, L. Năm 1986 A ra bắc chung sống như vợ chồng với M sinh ra P và Q.tài sản riêng củ A có 400 triệu, tài sản chung gồm:

    A và B là 200 triệu

    A và H là 1 tỉ 200 triệu

    A và M là 4 tỉ

    hỏi:

    - tổng di sản của A là bao nhiêu?

    - hàng thừa kế thứ nhất của A gồm những ai?

    giải thích luôn cho em cái!

    em cảm ơn!

     
    1966 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #385565   29/05/2015

    huutailaw
    huutailaw

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2014
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    - Tổng di sản = 400 + 200/2 + 1200/2 + 4000/2 = 3100 triệu.
    - Hàng thừa kế thứ nhất bao gồm: B, H, I, K, L, M, P, Q.
    GIải thích Di sản thừa kế = tài sản riêng + tài sản của A trong phân tài sản chung (trường hợp này tài tài sản chung vợ chồng nên chia đôi).
    Hàng thừa kế thứ nhất (điều 676 BLDS 2005). Căn cứ nghị quyết 35/2000/QH10 quy định về việc chung sống với nhau như vợ chồng trước ngày 3/1/1987, thì đều được pháp luật thừa nhận là vợ chồng. 

     
    Báo quản trị |  
  • #385571   29/05/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    Di sản của ông A không thể xác định ngay vì A chua chết thì làm sao biết ở thời điểm mở thừa kế còn di sản hay không?

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 29/05/2015 08:46:52 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #385672   29/05/2015

    duaconcuathoigian
    duaconcuathoigian

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/05/2015
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 350
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    ông A chết năm 2013 anh ạ. Cô em bảo tổng di sản của ông A là:

    400+1200/2 +200/2+ 4000/6

    còn hàng thừa kế chỉ có 7 người là :B, I, K, L, H, P, Q không có M.

    Em  không hiểu mong mọi người giúp em!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #385675   29/05/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


     

    duaconcuathoigian viết:

     

    ông A chết năm 2013 anh ạ. Cô em bảo tổng di sản của ông A là:

    400+1200/2 +200/2+ 4000/6

    còn hàng thừa kế chỉ có 7 người là :B, I, K, L, H, P, Q không có M.

    Em  không hiểu mong mọi người giúp em!

     

     

     

    Chào bạn.

    Nói tóm tắt cho bạn hiểu là tùy thời diểm ông A chung sống như vợ chồng với người khác mà luật quy định họ có phải là vợ chồng hay không. Ví dụ: bà M thuộc điểm b khoản 3 của Nghị quyết thì không phải là vợ của A, không phải vợ thì không được thừa kế theo pháp luật.

    Nghị quyết 35/2000/QH10 của Quốc hội về việc thi hành Luật Hôn nhân và Gia đình ngày 09 tháng 6 năm 2000

    3. Việc áp dụng quy định tại khoản 1 Điều 11 của Luật này được thực hiện như sau:

    a) Trong trường hợp quan hệ vợ chồng được xác lập trước ngày 03 tháng 01 năm 1987, ngày Luật hôn nhân và gia đình năm 1986 có hiệu lực mà chưa đăng ký kết hôn thì được khuyến khích đăng ký kết hôn; trong trường hợp có yêu cầu ly hôn thì được Toà án thụ lý giải quyết theo quy định về ly hôn của Luật hôn nhân và gia đình năm 2000;

    b) Nam và nữ chung sống với nhau như vợ chồng từ ngày 03 tháng 01 năm 1987 đến ngày 01 tháng 01 năm 2001, mà có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật này thì có nghĩa vụ đăng ký kết hôn trong thời hạn hai năm, kể từ ngày Luật này có hiệu lực cho đến ngày 01 tháng 01 năm 2003; trong thời hạn này mà họ không đăng ký kết hôn, nhưng có yêu cầu ly hôn thì Toà án áp dụng các quy định về ly hôn của Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 để giải quyết.

    Từ sau ngày 01 tháng 01 năm 2003 mà họ không đăng ký kết hôn thì pháp luật không công nhận họ là vợ chồng;

    c) Kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2001 trở đi, trừ trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 3 của Nghị quyết này, nam và nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn, đều không được pháp luật công nhận là vợ chồng; nếu có yêu cầu ly hôn thì Toà án thụ lý và tuyên bố không công nhận quan hệ vợ chồng; nếu có yêu cầu về con và tài sản thì Toà án áp dụng khoản 2 và khoản 3 Điều 17 của Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 để giải quyết.

    @ Riêng bài sửa của cô về tài sản riêng đối với A đối với B là không đúng vì luật HNGĐ năm 1960 thì toàn bộ là tài sản chung, không có tài sản riêng dù của vợ hay chồng có trước hôn nhân cũng vậy.

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 29/05/2015 06:36:12 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    duaconcuathoigian (30/05/2015)

0 Thành viên đang online
-