Đi làm vào ngày nghỉ bù lễ thì hưởng lương bao nhiêu?

Chủ đề   RSS   
  • #517426 30/04/2019

    huynhthu95
    Top 75
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (730)
    Số điểm: 8642
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 142 lần


    Đi làm vào ngày nghỉ bù lễ thì hưởng lương bao nhiêu?

    Theo quy định tại Bộ Luật lao động 2012:

     

    "Điều 97. Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm

     

    1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

     

    a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

     

    b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

     

    c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày. "

     

    Theo đó, dù làm công nhật hay làm theo tháng, miễn có đi làm ngày lễ thì người sử dụng lao động cũng phải trả lương 300% 

     

    Nếu không sắp xếp nghỉ bù mà lại yêu cầu đi làm thì ngày nghỉ bù đó thì tính như là đi làm thêm vào ngày nghỉ hằng tuần, tính lương 200%.

     

     
    323 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận