DanLuat 2015

Đi làm vẫn được lãnh bảo hiểm thất nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #432894 08/08/2016

    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 38692
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1534 lần


    Đi làm vẫn được lãnh bảo hiểm thất nghiệp

    “Đi làm rồi vẫn được lãnh bảo hiểm thất nghiệp” – bạn có tin có trường hợp này xảy ra không? Câu trả lời là có và trường hợp này xảy ra hoàn toàn hợp pháp nhé bạn.

    Về mặt thủ tục, thì tất nhiên bạn phải đáp ứng đủ điều kiện và làm theo hướng dẫn này để được lãnh bảo hiểm thất nghiệp.

    Trong thời gian đựơc hưởng trợ cấp thất nghiệp, nếu bạn xin được việc làm ở một công ty nào đó thì bạn vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp bởi vì theo Điểm b Khoản 1 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định trường hợp chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

    Điều 21. Chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp

    1. Các trường hợp người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định như sau:

    a) Hết thời hạn hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp của người lao động;

    b) Có việc làm

    Người lao động được xác định là có việc làm thuộc một trong các trường hợp sau:

    - Đã giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc từ đủ 03 tháng trở lên. Ngày mà người lao động được xác định có việc làm là ngày hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc có hiệu lực theo quy định của pháp luật;

    - Có quyết định tuyển dụng đối với những trường hợp không thuộc đối tượng giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc. Ngày có việc làm trong trường hợp này được xác định là ngày bắt đầu làm việc của người đó ghi trong quyết định tuyển dụng;

    - Người lao động thông báo đã có việc làm cho trung tâm dịch vụ việc làm theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định. Ngày mà người lao động được xác định có việc làm là ngày ghi trong thông báo có việc làm của người lao động.

    Như vậy, trong thời gian thử việc thì bạn vẫn chưa đựơc xem là có việc làm theo quy định nêu trên, vì thế bạn vẫn tiếp tục được hưởng trợ cấp thất nghiệp cho đến khi bạn ký hợp đồng lao động chính thức.

     
    23197 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #432974   09/08/2016

    rinking90
    rinking90

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/10/2013
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 6 lần


    Cái này thì có gì lạ. Xưa giờ mọi người vẫn lách bằng cách đã đi làm ở cty mới nhưng thỏa thuận với Cty mới là ký HĐ dưới 03 tháng trước để được hưởng BHTN. Cty vừa khỏi phải đóng BH cho nhân viên đó trong 03 tháng đầu và NLĐ cũng được hưởng BHTN. Sau khi hương xong 03 tháng BHTN thì ký HĐ 01 năm và bắt đầu báo tăng BH tại Cty mới.

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn rinking90 vì bài viết hữu ích
    trang_u (09/08/2016) mrnam18790 (10/08/2016) HanhNguyen1109 (30/11/2016)
  • #432977   09/08/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 38692
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1534 lần


    rinking90 viết:

    Cái này thì có gì lạ. Xưa giờ mọi người vẫn lách bằng cách đã đi làm ở cty mới nhưng thỏa thuận với Cty mới là ký HĐ dưới 03 tháng trước để được hưởng BHTN. Cty vừa khỏi phải đóng BH cho nhân viên đó trong 03 tháng đầu và NLĐ cũng được hưởng BHTN. Sau khi hương xong 03 tháng BHTN thì ký HĐ 01 năm và bắt đầu báo tăng BH tại Cty mới.

    Cám ơn bạn, đúng là nó không có gì lạ. Nhưng khối người không biết đấy bạn à. Vì vậy mình mới viết bài này, hi vọng giúp cho người lao động có thêm kiến thức pháp luật liên quan đến quyền lợi của mình

     
    Báo quản trị |  
    4 thành viên cảm ơn trang_u vì bài viết hữu ích
    stevebui (10/08/2016) mrnam18790 (10/08/2016) karalnguyen (29/09/2016) HanhNguyen1109 (30/11/2016)
  • #432991   09/08/2016

    trang_u viết:

     

    rinking90 viết:

     

    Cái này thì có gì lạ. Xưa giờ mọi người vẫn lách bằng cách đã đi làm ở cty mới nhưng thỏa thuận với Cty mới là ký HĐ dưới 03 tháng trước để được hưởng BHTN. Cty vừa khỏi phải đóng BH cho nhân viên đó trong 03 tháng đầu và NLĐ cũng được hưởng BHTN. Sau khi hương xong 03 tháng BHTN thì ký HĐ 01 năm và bắt đầu báo tăng BH tại Cty mới.

     

     

    Cám ơn bạn, đúng là nó không có gì lạ. Nhưng khối người không biết đấy bạn à. Vì vậy mình mới viết bài này, hi vọng giúp cho người lao động có thêm kiến thức pháp luật liên quan đến quyền lợi của mình

    Đúng là quy định này khối người không biết. Ai cũng chỉ nghĩ đơn giản là có việc làm thì sẽ không được hưởng BHTN. Cần lắm những sự chia sẻ thế này để NLĐ biết để bảo vệ quyền lợi của mình.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    trang_u (11/08/2016) HanhNguyen1109 (30/11/2016)
  • #433122   10/08/2016

    rinking90 viết:

    Cái này thì có gì lạ. Xưa giờ mọi người vẫn lách bằng cách đã đi làm ở cty mới nhưng thỏa thuận với Cty mới là ký HĐ dưới 03 tháng trước để được hưởng BHTN. Cty vừa khỏi phải đóng BH cho nhân viên đó trong 03 tháng đầu và NLĐ cũng được hưởng BHTN. Sau khi hương xong 03 tháng BHTN thì ký HĐ 01 năm và bắt đầu báo tăng BH tại Cty mới.

     

    Chủ doanh nghiệp nào đồng ý hình thức này,  sau khi ký hợp dồng 1 năm thì HĐ sau đó phải ký HĐ không xác định kỳ hạn.

    Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 01 lần, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn. ( Đ.22.2 - BLLĐ)

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn saigonimex vì bài viết hữu ích
    stevebui (10/08/2016) hmtlth (30/09/2016) HanhNguyen1109 (30/11/2016)
  • #433157   10/08/2016

    rinking90
    rinking90

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/10/2013
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 6 lần


    um.Hi. Cảm ơn bài viết của bạn rất nhiều ^^. Bài viết rất hữu ích :)

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn rinking90 vì bài viết hữu ích
    ttmaitexhong (10/08/2016) trang_u (11/08/2016)
  • #433202   11/08/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 38692
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1534 lần


    LSTranTrongQui viết:

     

    trang_u viết:

     

     

    rinking90 viết:

     

    Cái này thì có gì lạ. Xưa giờ mọi người vẫn lách bằng cách đã đi làm ở cty mới nhưng thỏa thuận với Cty mới là ký HĐ dưới 03 tháng trước để được hưởng BHTN. Cty vừa khỏi phải đóng BH cho nhân viên đó trong 03 tháng đầu và NLĐ cũng được hưởng BHTN. Sau khi hương xong 03 tháng BHTN thì ký HĐ 01 năm và bắt đầu báo tăng BH tại Cty mới.

     

     

    Cám ơn bạn, đúng là nó không có gì lạ. Nhưng khối người không biết đấy bạn à. Vì vậy mình mới viết bài này, hi vọng giúp cho người lao động có thêm kiến thức pháp luật liên quan đến quyền lợi của mình

     

     

    Đúng là quy định này khối người không biết. Ai cũng chỉ nghĩ đơn giản là có việc làm thì sẽ không được hưởng BHTN. Cần lắm những sự chia sẻ thế này để NLĐ biết để bảo vệ quyền lợi của mình.

    Đúng rồi, mình cũng từng nhầm lẫn về vấn đề này, sau khi nghiên cứu kĩ các văn bản có liên quan đến bảo hiểm thất nghiệp thì phát hiện ra 1 điều là có trường hợp đi làm vẫn được hửơng bảo hiểm thất nghiệp - 1 điều mà tưởng chừng như ai cũng biết nhưng chắc chắn những người không học luật sẽ không biết rõ về vấn đề này, đặc biệt là các anh, chị, em công nhân làm việc tại các khu chế xuất, khu công nghiệp

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trang_u vì bài viết hữu ích
    HanhNguyen1109 (30/11/2016)
  • #433332   12/08/2016

    aladin87
    aladin87

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/07/2014
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 710
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 2 lần


    Mình có 1 thắc mắc, mong mọi người giúp đỡ: Người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp (hưởng được 1tháng trong thời hạn 3 tháng), sau đó xin được việc làm và được ký HĐLĐ chính thức ngay, Công ty cũng tham gia BHXH,BHYT, BHTN cho người lao động đầy đủ nhưng người đó vẫn hưởng trợ cấp thất nghiệp 2 tháng còn lại, thì việc này là đúng hay sai ? Nếu sai thì người lao động này sẽ bị ảnh hưởng gì về quá trình đã tham gia BHXH của mình không (hiện tại người này đã tham gia BHXH 3 năm liên tục) ? Cơ quan BHXH sẽ dùng biên pháp chế tài nào đối với trường hợp như thế này ? Có cách nào để khắc phục (hoàn trả lại) số tiền đã nhận bảo hiểm thất nghiệp không ?

    Xin cám ơn sự quan tâm của mọi người.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn aladin87 vì bài viết hữu ích
    trang_u (29/09/2016) HanhNguyen1109 (30/11/2016)
  • #437180   29/09/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 38692
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1534 lần


    aladin87 viết:

    Mình có 1 thắc mắc, mong mọi người giúp đỡ: Người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp (hưởng được 1tháng trong thời hạn 3 tháng), sau đó xin được việc làm và được ký HĐLĐ chính thức ngay, Công ty cũng tham gia BHXH,BHYT, BHTN cho người lao động đầy đủ nhưng người đó vẫn hưởng trợ cấp thất nghiệp 2 tháng còn lại, thì việc này là đúng hay sai ? Nếu sai thì người lao động này sẽ bị ảnh hưởng gì về quá trình đã tham gia BHXH của mình không (hiện tại người này đã tham gia BHXH 3 năm liên tục) ? Cơ quan BHXH sẽ dùng biên pháp chế tài nào đối với trường hợp như thế này ? Có cách nào để khắc phục (hoàn trả lại) số tiền đã nhận bảo hiểm thất nghiệp không ?

    Xin cám ơn sự quan tâm của mọi người.

    Chào bạn aladin87, xin lỗi bạn vì mãi đến hôm nay mới thấy được comment của bạn vì lời cám ơn của ai đó, mình mới vô lại bài. 

    Trường hợp này rõ ràng là sai. Nên khi cơ quan BHXH phát hiện, họ sẽ không trợ cấp BHTN cho 2 tháng tiếp theo. Nếu đã trợ cấp thì họ sẽ truy thu lại khoản này.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trang_u vì bài viết hữu ích
    HanhNguyen1109 (30/11/2016)
  • #444441   27/12/2016

    n2lose
    n2lose

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/12/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn,

     

    Mình đã tham gia BHXH, BHTN khoảng hơn 8 năm, sắp tới mình định chuyển sang công ty khác thì mình có thể được hương bao nhiêu tháng lương trợ cấp thất nghiệp? và được bao nhiêu % lương hiện tại của mình(bên công ty mình đóng full BHTN, BHXH dựa trên lương NET).

    Theo minh biết thì trong thời gian thử việc mình vẫn nhận được lương thất nghiệp? vậy sau khi cty mới ký hợp đồng chính thức mình vẫn muộn nhận lương thất nghiệp thì phải làm gì? Trong trường hợp mấy bạn nêu ở trên là yêu cầu cty mới không đóng BHXH, BHYT có đúng không?

    Xin cảm ơn bạn.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn n2lose vì bài viết hữu ích
    voductai1992 (29/01/2018)

0 Thành viên đang online
-