DanLuat 2015

Đi làm trước thời gian nghỉ thai sản!

Chủ đề   RSS   
  • #335173 25/07/2014

    Lifeadventurer

    Male
    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:02/07/2014
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 2 lần


    Đi làm trước thời gian nghỉ thai sản!

    Kính gửi Luật sư!

    Theo luật thì người lao động được nghỉ thai sản 06 tháng! Nhưng người lao động xin đi làm trước 02 tháng. Tức là chỉ nghỉ thai sản 04 tháng. Đảm bảo sức khỏe:

    Thì:

    Tính lương cho người lao động như thế nào ạ? Trong thời gian làm 2 tháng đó có được đóng bảo hiểm cho người lao động ko ạ?

    Đồng thời chế độ hưởng thai sản vẫn là 6 tháng chứ ạ?

    Gieo NHÂN gặt QUẢ!!

     
    5296 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #335217   25/07/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13494)
    Số điểm: 93051
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Bạn tham khảo bộ luật lao động nhé. Thời gian nghỉ thai sản NLĐ không phải đóng BHXH nhưng vẫn được tính là thời gian đóng BHXH.

    Điều 157. Nghỉ thai sản

    1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.

    Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

    Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

    2. Trong thời gian nghỉ thai sản, lao động nữ được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

    3. Hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, lao động nữ có thể nghỉ thêm một thời gian không hưởng lương theo thoả thuận với người sử dụng lao động.

    4. Trước khi hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc đi làm sớm không có hại cho sức khỏe của người lao động và được người sử dụng lao động đồng ý, lao động nữ có thể trở lại làm việc khi đã nghỉ ít nhất được 04 tháng.

    Trong trường hợp này, ngoài tiền lương của những ngày làm việc do người sử dụng lao động trả, lao động nữ vẫn tiếp tục được hưởng trợ cấp thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    Lifeadventurer (28/07/2014)

0 Thành viên đang online
-