DanLuat 2015

Đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ thai sản có phải đóng bảo hiểm xã hội không?

Chủ đề   RSS   
  • #509779 10/12/2018

    linhtrang123456
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (406)
    Số điểm: 3260
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 17 lần


    Đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ thai sản có phải đóng bảo hiểm xã hội không?

    Công ty có một trường hợp là quản lý sảnh vào làm việc từ 03/05/2018, thử việc 02 tháng và bạn ấy có kèm theo một cái đơn xin không đóng BHXH từ 03/06/2018-31/08/2018 nhưng lại ghi nhầm số tháng không đóng BHXH là 02 tháng với lý do là em ấy đang trong thời gian hưởng thai sản theo quy định. (bạn ấy sinh con là 19/02/2018)

    Trường hợp này mình được biết là đang không đúng luật vì cho dù bạn ấy đang hưởng thai sản nhưng công ty sẽ phải đóng BHXH cho bạn ấy từ 8/2018 mới đúng nhưng do em nhân sự lúc đó trẻ quá, thiếu kinh nghiệm, nên chỉ nghi đơn giản là tới 9/2017 đóng BHXH theo đơn của cô ấy là được.

    Ngoài ra, công ty tuyển bạn ấy vào làm quản lý nhà hàng do bạn ấy nói tiêng Hàn tốt, kinh nghiệm làm nhà hàng Hàn Quốc 5 năm rồi nhưng lại chỉ có bằng cấp 3.Đúng lý ra chúng tôi cần vị trí này là bằng đại học. Vậy với vị trí này chúng tôi có được phép thử việc 02 tháng ko hay là phải làm hợp đồng thử việc với 02 vị trí trong 2 tháng do bạn ấy không có bằng đại học? Đây cũng là tình trạng mà bếp trưởng và quản lý của nhà hàng HQ thường thiếu bằng Đại học/ cao đẳng.

    Chúng tôi nên xử lý thử việc với các trường hợp này thế nào?

     

    Cập nhật bởi linhtrang123456 ngày 10/12/2018 05:44:58 CH
     
    247 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #509785   10/12/2018

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 150
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (509)
    Số điểm: 5870
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 38 lần


    Theo quy định thì hợp đồng lao động từ 1 tháng trở lên bắt buộc phải đóng bảo hiểm xã hội => hợp đồng thử việc không đóng bảo hiểm xã hội.

    Ở đây em không rõ thời gian hưởng thai sản của người này là từ ngày nào tới ngày nào (nghỉ trước sinh và nghỉ sau sinh tổng cộng là 6 tháng nếu như sinh một con). Tuy nhiên, đối với thời gian gian người lao động đi làm trước thời hạn thì cơ quan bảo hiểm xã hội sẽ không đóng bảo hiểm cho thời gian này nữa mà người lao động và người sử dụng lao động phải trích tiền lương hàng tháng để đóng. (Căn cứ khoản 2 Điều 12 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH)

    Trường hợp bắt buộc phải đóng bảo hiểm xã hội mà doanh nghiệp chưa đóng thì doanh nghiệp thực hiện đóng bổ sung và có thể bị phạt chậm nộp theo quy định tại Điều 37 Quyết định 595/QĐ-BHXH)

    Về thời gian thử việc, pháp luật có quy định rằng thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc: Đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên thì thử việc không quá 60 ngày. Như vậy, trường hợp này không căn cứ vào bằng cấp của người lao động mà căn cứ vào tính chất, mức độ phức tạp của công việc, yêu cầu của công việc như thế nào. Trường hợp này cho phép doanh nghiệp được thử việc người lao động 60 ngày.

    Cập nhật bởi thuylinh2311 ngày 10/12/2018 05:53:22 CH
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-