Đi làm trễ 3 ngày trừ 1 ngày công

Chủ đề   RSS   
  • #473839 06/11/2017

    nguyenhanhvyhd1

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2017
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Đi làm trễ 3 ngày trừ 1 ngày công

    Kính gửi luật sư!

    Tôi hiện tại đang làm việc cho công ty tư nhân, vừa qua công ty tôi đã áp dụng trừ lương nhân viên khi đi muộn 3 lần (quá 10 phút) sẽ trừ 1 ngày công. Khi nhân viên phản ánh thì Ban lãnh Đạo (BLĐ) công ty phản hồi là " quy định công ty". Tuy nhiên nội quy công ty không hề có mục đấy, mà giờ công ty lại trừ lương, xin nói thêm là công ty in nội quy ra nhưng không phổ biến cho nhân viên. Nếu nhân viên nào có yêu cầu xem thì liên hệ BLĐ

    Tôi rất mong luật sư tư vấn giúp tôi trường hợp trên của công ty là đúng theo luật lao động không? 

    Chân thành cảm ơn!

     
    1482 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #473958   08/11/2017

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1311)
    Số điểm: 7574
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 796 lần
    Lawyer

    Trường hợp của bạn, tôi tư vấn như sau:

    Theo điều 125 Bộ luật lao động 2012 thì, người vi phạm lao động tùy theo mức độ phạm lỗi sẽ bị xử lý một trong những mức độ: khiển trách, kéo dài thời hạn nâng lương không quá 6 tháng hoặc chuyển làm công việc khác có mức lương thấp hơn trong thời hạn không quá 6 tháng hoặc cách chức, sa thải.

    Luật cũng quy định không được áp dụng nhiều hình thức kỷ luật đối với một vi phạm kỷ luật lao động.

    Về các khoản trừ lương khác như trường hợp bạn hỏi thì tại Điều 101 Bộ luật lao động về khấu trừ tiền lương, người sử dụng lao động chỉ được khấu trừ tiền lương của người lao động để bồi thường thiệt hại do làm hư hỏng dụng cụ, thiết bị của người sử dụng lao động.

    Mức khấu trừ tiền lương hằng tháng không quá 30% tiền lương hằng tháng của người lao động sau khi trích nộp các khoản bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, thuế thu nhập.

    Trong trường hợp công ty o ép trái luật, người lao động có thể thông qua công đoàn hoặc tự mình khiếu nại lên lãnh đạo công ty, khiếu nại đến sở LĐ-TB&XH hoặc khởi kiện. Nếu bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy liên lạc trực tiếp theo số 19006280 để được tư vấn cụ thể hơn.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    nguyenhanhvyhd1 (18/12/2017)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/