ĐI LÀM SAU THAI SẢN

Chủ đề   RSS   
  • #434757 29/08/2016

    ĐI LÀM SAU THAI SẢN

    Em chào luật sư, em có một số điều thắc mắc, có 1 lao động nữ mới sinh được hơn 2 tháng, do hoàn cảnh nên họ không muốn nghỉ lâu dài ở nhà mà muốn đi làm sớm hơn dự định, nhưng theo luật thì lao động nữ phải nghỉ thai sản từ 4 tháng trở lên mới được phép xin đi làm lại, vậy đối với trường hợp lao động trên vẫn phải yêu cầu họ về nghỉ dưỡng sức thêm hay sao ạ. Em cảm ơn luật sư

     
    3843 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #435044   31/08/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10146)
    Số điểm: 57758
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4055 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Bạn đã biết rõ Luật lao động quy định nghỉ thai sản tối thiểu phải 4 tháng mới đi làm lại thì còn hỏi luật sư gì nữa bạn!

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #435087   01/09/2016

    thangtro82
    thangtro82

    Male
    Chồi

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2011
    Tổng số bài viết (93)
    Số điểm: 1125
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 33 lần


    Lao động nữ của bạn được đi làm lại khi thỏa mãn các điều kiện sau:

    1. Từ ngày sinh con đến ngày đi làm lại tối thiểu là 02 tháng.

    2. Từ ngày bắt đầu nghỉ đến ngày sinh con tối thiểu là 02 tháng.

    3. Phải có xác nhận của bác sĩ là đi làm lại không ảnh hưởng sức khỏe.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thangtro82 vì bài viết hữu ích
    ttmaitexhong (07/09/2016)
  • #435114   02/09/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14668)
    Số điểm: 101590
    Cảm ơn: 3360
    Được cảm ơn 5212 lần
    SMod

    Cái điều kiện thứ hai, bạn thangtro82 suy diễn ở đâu ra vậy ?

     
    Báo quản trị |  
  • #435157   05/09/2016

    thangtro82
    thangtro82

    Male
    Chồi

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2011
    Tổng số bài viết (93)
    Số điểm: 1125
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 33 lần


    Gửi bạn ntdieu

    Tôi đâu có tự suy diễn được. Chẳng qua tôi xui người ta làm theo thực tế để đạt được hiệu quả trong công việc nên không trích dẫn điều luật mà thôi.

    Tôi trích nguyên văn khoản 1, Điều 157, Bộ Luật Lao động năm 2012 nhé:

    Điều 157. Nghỉ thai sản

    1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.

    Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

    Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

     
    Báo quản trị |  
  • #435352   07/09/2016

    MÌnh cảm ơn bạn nhiều nhé

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ttmaitexhong vì bài viết hữu ích
    thangtro82 (07/09/2016)
  • #435411   07/09/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14668)
    Số điểm: 101590
    Cảm ơn: 3360
    Được cảm ơn 5212 lần
    SMod

    Bạn thangtro82 không thấy rằng bạn đang suy diễn sao ?

    Luật : Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

    Bạn nói : Từ ngày bắt đầu nghỉ đến ngày sinh con tối thiểu là 02 tháng.
     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #435678   12/09/2016

    thangtro82
    thangtro82

    Male
    Chồi

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2011
    Tổng số bài viết (93)
    Số điểm: 1125
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 33 lần


    Gửi bạn: ntdieu

    1. Đúng Luật là như thế.

    2. Như tôi đã nói, tôi xui người ta để đạt được hiệu quả công việc.

    3. Nếu căn cứ như bạn ntdieu nói thì: Nghỉ tối đa 02 tháng trước khi sinh (có nghĩa từ 02 tháng trở xuống, VD: là 01 tháng). Vậy nghỉ 01 tháng trước khi sinh + với nghỉ 02 tháng sau khi sinh (mà bạn ttmaitexhong nêu)  = 03 tháng. Thế thì bạn ntdieu có đi làm được không?

    Câu trả lời dành lại cho bạn ntdieu.

    Còn tôi, tôi vẫn xui phải nghỉ tối thiểu 02 tháng trứơc khi sinh.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com