DanLuat 2015

Đi làm ngày giỗ tổ để được gộp ngày nghỉ kéo dài, tính lương như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #486595 09/03/2018

    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Đi làm ngày giỗ tổ để được gộp ngày nghỉ kéo dài, tính lương như thế nào?

    Theo như Lịch nghỉ Giỗ Tổ Hùng Vương (Mùng 10 tháng 3 năm Mậu Tuất), Ngày Chiến thắng (30/4) và Quốc tế Lao động (01/5) sắp tới.

    - Ngày Giỗ tổ sẽ rơi vào thứ 4 ngày 25/4.

    - Lễ 30/4. 1/5 rơi lần lượt vào thứ hai và thứ ba.

    Trong trường hợp này nếu người lao động (NLĐ) có ngày nghỉ hàng tuần là thứ bảy, chủ nhật thì sẽ được nghỉ liên tiếp 04 ngày từ 28/4 đến 1/5. Trường hợp NLĐ có ngày nghỉ hàng tuần là chủ nhật sẽ được nghỉ liên tiếp 03 ngày từ 29/4 đến 1/5.

    Tuy nhiên có một số nhóm NLĐ muốn đi làm ngày Lễ giỗ tổ để nghỉ bù thứ sáu hoặc thứ bảy nhằm kéo dài ngày nghỉ liên tiếp thì như thế nào?

    Luật lao động không quy định về nội dung chuyển đổi trong trường hợp này, nên đây có thể thực hiện dựa trên sự thỏa thuận của NLĐ và NSDLĐ, nếu NLĐ đề xuất và được NSDLĐ đồng ý, thì hai bên có thể thực hiện hoán đổi ngày nghỉ và ngày làm việc.

    Trong trường hợp này thì lương sẽ tính như thế nào?

    Theo quy định tại Điều 97 Bộ luật lao động 2012, tiền lương đi làm ngày lễ tết được tính như sau:

    Điều 97. Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm 

    1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

    ...

    c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

    Như vậy nếu NLĐ đi làm vào ngày nghỉ lễ thì mức lương sẽ được tăng gấp 4 ngày thường, và ngày được chuyển đổi để nghỉ sẽ không được tính lương.

    Ngoài ra có nhiều trường hợp  NLĐ không muốn lấy lương mà muốn chuyển đổi thành 04 ngày phép và NSDLĐ đồng ý thì có hợp pháp hay không?

     

     

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 09/05/2018 08:56:41 CH Hết lễ rồi, bỏ ưu tiên thôi. Cập nhật bởi TRUTH ngày 09/03/2018 08:32:04 SA
     
    5183 | Báo quản trị |  
    5 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    dienlp (13/03/2018) ntdieu (10/03/2018) Thuongtommy92 (09/03/2018) phamthanhhuu (09/03/2018) admin (09/03/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #486664   10/03/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13437)
    Số điểm: 92706
    Cảm ơn: 3033
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    NLĐ nào mà khôn thế. Vừa muốn nghỉ gộp, lại muốn lãnh lương gấp 4.

    Chỉ có công ty nào có ông chủ cực kỳ hào phóng mới có được quyền lợi này.

     
    Báo quản trị |  
  • #486678   10/03/2018

    Mình chắc chắn một điều là rất rất ít công ty nào có thể gộp các ngày nghỉ đó lại được để trả lương cao cho người lao động trừ các trường hợp đang cần làm hoàn thành công việc gấp hoặc công việc cần xử lý vào cận kề tết thì nhà sử dụng lao động mới giám để cho NLĐ làm việc và trả lương đúng theo quy định của Luật lao động. 

     
    Báo quản trị |  
  • #490709   01/05/2018

    blue9
    blue9

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2011
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 580
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 1 lần


    Hi Bạn, 

    Theo Luật Lao động đã quy định rồi và bắt buộc nên bạn trình cấp trên sắp xếp cho người lao động nghỉ Lễ theo quy định. Nếu do  nhu cầu và tính chất công việc, hoặc ca kíp mà người sử dụng phải sắp xếp cho người lao động đi làm vào ngày nghỉ Lễ thì bắt buộc Công ty bạn phải trả cho người lao động bằng 400% của ngày đi làm vào Lễ ( 30/ 04 hoặc 1/5)( theo khoản c điểm 1 Điều 97 Luật lao động năm 2012, .. đi làm vào ngày nghỉ Lễ, ngày nghỉ có hưởng lương ( ví dụ Phép năm),  ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày nghỉ Lễ ( 100%), nghỉ có hưởng lương). Bên cạnh đó, Công ty phải sắp xếp cho những người lao động làm việc trong ngày nghỉ Lễ  đó được nghỉ bù có hưởng lương ( bằng 100% lương ngày công, ngày lương làm việc). Và việc sắp xếp này phải thông qua ban chấp hành công đoàn cơ sở và được người lao động đồng ý.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-