DanLuat 2015

Đi làm khi vẫn trong thời gian nghỉ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #288161 25/09/2013

    Đi làm khi vẫn trong thời gian nghỉ thai sản

    Thưa luật sư,

    Công ty em có 1 bạn sinh con ngày 20.07.2013. Hiện tại do công việc cuối năm tương đối nhiều và sức khỏe của bạn ấy đã hồi phục nên bạn ấy có nguyện vọng đi làm lại từ 01.10.2013. Như vậy, công ty em cần làm gì để không bị phạm luật ạ?

    Em xin chân thành cảm ơn. 

     
    8942 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #288255   25/09/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, theo BLLĐ mới thì NLĐ có thể đi làm sau khi đã nghỉ được ít nhất 4 tháng, có nghĩa là nếu đi làm trước 4 là vi phạm pháp luật. Cty bạn không có cách nào khác, đành phải chờ thôi.

     
    Báo quản trị |  
  • #288390   26/09/2013

    phanthanhtuan2013
    phanthanhtuan2013
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2013
    Tổng số bài viết (311)
    Số điểm: 2586
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 153 lần


    Chào bạn,

    Theo quy định tại Khoản 4 Điều 157 Luật Lao động 2012 thì :

    "Trước khi hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc đi làm sớm không có hại cho sức khỏe của người lao động và được người sử dụng lao động đồng ý, lao động nữ có thể trở lại làm việc khi đã nghỉ ít nhất được 04 tháng".

    Do vậy, như bác "ntdieu" đã nói ở trên, công ty cần phải chờ cho đến khi nhân viên đó nghỉ được ít nhất là 4 tháng mới có thể nhận lại.

    Tra cứu BẢN ÁN/ HỢP ĐỒNG MẪU tại https://caselaw.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #288496   27/09/2013

    Cảm ơn các bạn đã tư vấn!

    Như vậy là kể cả khi NLĐ tha thiết muốn đi làm trở lại sớm trước 4 tháng, NSDLĐ cũng đồng ý, vậy mà luật lại không cho phép. Buồn thật ấy! 

     
    Báo quản trị |  
  • #288560   27/09/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, luật quy định vậy là có lý do.

    Thời gian ngay sau khi sinh con là lúc mà NLĐ nữ cần được nghỉ ngơi nhất, cũng là thời gian mà đứa trẻ cần mẹ nhất, do vậy BLLĐ quy định như vậy cũng là hợp lý thôi. Không nên vì 1-2 tháng tiền lương mà tước mất quyền được gần mẹ của trẻ sơ sinh.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-