Đi đòi nợ mà bị khách hàng hành hung

Chủ đề   RSS   
  • #186246 16/05/2012

    lam.huynhlong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/05/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Đi đòi nợ mà bị khách hàng hành hung

    Xin chào luật sư ! hiện tại nhân viên của tôi đã bán hàng cho một người khách A , tổng tiền hàng là 100 triệu nhưng vị khách hàng này chỉ tra một ít , số tiền còn nợ lại là 30 .400.0000 đ nhưng vị khách này không chịu trả nữa mà cứ hứa hẹn vào một ngày nào đó nhất định trong tuần sẻ trã , nhưng khi tới ngày hẹn , nhân viên tới thu tiền thì lại hẹn sang một ngày khác ...cứ  hẹn ngày trả nợ như vậy và đã  kéo dài 6 tháng rồi mà vị khách này vẫn không trả khi tôi đến thu nợ thì vị khách này nói là tôi không phải là người của công ty( mặc dù tôi và a ta có trao đổi với nhau qua điện thoại nhiều lần) , a ta không có giao dịch với tôi mà chỉ giao dịch vói nhân viên của tôi và không chịu trả tiền cho tôi ( mặc dù tôi có đưa danh thiếp của mình cho a ta ) sau đó còn cho một nhóm người hành hung tôi , còn vu khống tôi lấy đi một cuốn sổ nợ và 50 triệu đồng của họ  , sau đó công an đã mời tôi và vị khách kia để lấy lời khai và điều tra ,  thì xin hỏi luật sư rằng hành động của khach hàng trên có thể thưa vào tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đọat tài sãn , lừa đảo , cố ý đánh người , đánh người có tổ chức hay không ?
     
    3256 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #186276   17/05/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    Căn cứ nội dung bạn trình bày thì hành vi mua hàng và nợ tiền của anh A nếu bạn có chứng từ hóa đơn mua bán đầy đủ thì bạn có quyền yêu cầu anh A thanh toán cho bạn. Hành vi của anh A vu khống bạn lấy sổ nợ và 50 triệu, đe dọa bạn đã có dấu hiệu của tội vu khống theo quy định tại Điều 122 BLHS. Tội vu khống

    1. Người nào bịa đặt, loan truyền những điều biết rõ là bịa đặt nhằm xúc phạm danh dự hoặc gây thiệt hại đến quyền, lợi ích hợp pháp của người khác hoặc bịa đặt là người khác phạm tội và tố cáo họ trước cơ quan có thẩm quyền, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến bảy năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

    c) Đối với nhiều người;

    d) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người dạy dỗ, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh cho mình;

    đ) Đối với người thi hành công vụ;

    e) Vu khống người khác phạm tội rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng.

    3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ một triệu đồng đến mười triệu đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

     Vì thế bạn nên tố cáo với cơ quan điều tra để xử giải quyết theo quy định của pháp luật. Đối với hành vi hành hung bạn nếu chưa gây thương tích chưa đến mức truy cứu TNHS thì bị xử lý hành chính. Theo tôi bạn nên tường trình chi tiết sự việc và đề nghị cơ quan điều trà giải quyết. Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LUATSUNGUYEN vì bài viết hữu ích
    lam.huynhlong (17/05/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869