DanLuat 2015

Di dời cây cột điện

Chủ đề   RSS   
  • #450256 23/03/2017

    trangdta

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:23/03/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Di dời cây cột điện

    Chào luật sư!

    Tôi có một vấn đề mong luật sư tư vấn!

    Hiện tại trong khu vực đất ở nhà tôi có tồn tại 1 cây cột điện cũ mà bên điện lực không sử dụng.

    Do trước đó điện lực đã làm đường dây mới.

    Nay gia đình tôi muốn di dời cây cột điện đó.

    Tuy nhiên khi liên hệ bên điện lực di dời thì họ lại đòi chi phí di dời.

    Mặc nhà tôi có bìa đỏ.

    Thì mong luật sư tư vấn về yêu cầu của điện lực như thế có hợp pháp?

    Nếu muốn di dời gia đình tôi phải làm gì?

     
    2319 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #450281   24/03/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 342 lần
    Lawyer

    Căn cứ Điểm b Khoản 1 Điều 8 Nghị định 14/2014/NĐ-CP quy định các công trình điện lực, không bao gồm nhà máy điện hạt nhân, khi không còn khai thác, sử dụng phải được xử lý, quản lý theo quy định của pháp luật về xây dựng, về bảo vệ môi trường và pháp luật khác liên quan thì: “Đối với lưới điện, phải tháo dỡ, thu hồi các kết cấu của lưới điện và hoàn trả mặt bằng trong vòng 06 tháng kể từ khi lưới điện được tách khỏi hệ thống điện;”
    Trường hợp cột điện trong đất nhà bạn có chỗ để di dời đảm bảo an toàn truyền tải bạn có quyền yêu cầu di dời và không phải chịu chi phí. Thông thường người yêu cầu sẽ phải chịu toàn bộ chi phí. Việc di dời sẽ liên quan trực tiếp đến: Chủ đầu tư, đơn vị thiết kế, đơn vị thi công, phần đất trồng trụ điện có phải là đất của bạn, trụ điện khi di dời sẽ được di dời vào đâu, việc đảm bảo an toàn điện,… từ đó họ sẽ đưa ra cách thức thực hiện.
     Do vậy, theo tình huống của bạn nêu trên thì việc cơ quan truyền tải điện đã xây dựng hệ thống dây dẫn là cây cột điện cũ mà bên điện lực nay không sử dụng. Vì thế, bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu đơn vị di dời đường dây ra vị trí khác để đảm bảo cho việc xây dựng công trình trên đất hợp pháp của mình. Việc di dời là trách nhiệm của họ chứ bên yêu cầu không có trách nhiệm trả chi phí di dời.
    Trên đây là nội dung trả lời trường hợp bạn hỏi và hy vọng rằng sự tư vấn của tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy liên lạc trực tiếp điện thoại với tôi để được tư vấn cụ thể hơn.
     

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-