DanLuat 2015

Đi công tác nước ngoài vào tết nguyên đán, có được nghỉ bù?

Chủ đề   RSS   
  • #236135 28/12/2012

    tran_khoi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Đi công tác nước ngoài vào tết nguyên đán, có được nghỉ bù?

     

    Công ty cử tôi đi Nhật công tác ngắn hạn 3 tháng, có dính vào mùa nghỉ tết nguyên đán.

    Xin hỏi tôi có được phép nghỉ bù theo luật của nhà nước không? do hiện tại công ty tôi không có quy định về luật này.

    Xin trả lời gấp và xin cảm ơn.

     

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 28/12/2012 08:07:34 CH cắt tiêu đề trong nội dung
     
    3579 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #236185   28/12/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, theo tôi nghĩ thì cách tốt nhất là bạn thương lượng với công ty.

    Mặc dù đã đọc rất kỹ luật lao động nhưng tôi không chắc chắn được câu trả lời là có hay không

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    tran_khoi (29/12/2012)
  • #236243   29/12/2012

    huynhquangphat
    huynhquangphat
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2012
    Tổng số bài viết (145)
    Số điểm: 850
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 46 lần


    Chào bạn, ngày nghỉ tết là ngày nghỉ luật định. Nếu bạn làm việc vào ngày này sẽ được tính lương tăng lên. Bạn không được nghỉ bù nếu chấp nhận làm việc vào ngày này. Nếu bạn không chấp nhận thì pháp luật ủng hộ bạn nhưng về mặt công việc bạn có thể sẽ gặp trục trặc.

    Điều 61 Bộ luật Lao động năm 1994 (được sửa đổi, bổ sung năm 2002, 2006, 2007):
    Điều 61

    1- Người lao động làm thêm giờ được trả lương theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm như sau:

    a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

    b) Vào ngày nghỉ hàng tuần, ít nhất bằng 200%;

    c) Vào ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300%.

    Nếu làm thêm giờ vào ban đêm thì còn được trả thêm theo quy định tại khoản 2 Điều này.

    Nếu người lao động được nghỉ bù những giờ làm thêm, thì người sử dụng lao động chỉ phải trả phần tiền chênh lệch so với tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm của ngày làm việc bình thường.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huynhquangphat vì bài viết hữu ích
    tran_khoi (29/12/2012)
  • #236251   29/12/2012

    tran_khoi
    tran_khoi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn ntdieuhuynhquangphat đã trả lời giúp mình,

    Theo huynhquangphat thì mình được hửơng 300%, nhưng có gì bất hợp lý nếu mình được nghỉ tết (họ ăn tết dương lịch) ở nước sở tại mà vẫn được hưởng lương ở Việt Nam?

    Nhờ bạn trả lời giúp mình,

    Cám ơn,

     
    Báo quản trị |  
  • #236262   29/12/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn , khúc mắc ở đây là tôi không đủ tự tin để khẳng định trường hợp của bạn có áp dụng luật lao động của Việt Nam hay không.

    Nếu cho rằng áp dụng theo LLĐ của Việt Nam thì tất nhiên bạn được hưởng chế độ giống như đã trích dẫn.

    Tuy nhiên trường hợp của bạn làm việc ở nước ngoài tại DN của nước ngoài, lại không thuộc dạng "xuất khẩu lao động", vì vậy tôi không dám chắc 100% có thể áp dụng luật lao động của Việt Nam.

    Cách tốt nhất vẫn là thương lượng với công ty, bạn có thể tìm cách nói với cty rằng do bạn đang ký HĐ với công ty ở Việt Nam cho nên vẫn áp dụng theo luật của Việt Nam, nhưng hãy chuẩn bị tinh thần để tranh luận nếu cty cho rằng áp dụng theo luật của Nhật.

    Nói ngoài lề một chút : ở cty tôi là cty của Đức thì nếu đi công tác/học tập ở nước ngoài trên 2 tuần thì sẽ áp dụng ngày nghỉ lễ ở nước sở tại, nghĩa là họ nghỉ mình nghỉ, họ làm việc mình cũng làm việc.

    Chúc bạn may mắn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    tran_khoi (02/01/2013)

0 Thành viên đang online
-