DanLuat 2015

Di chúc viết tay không ghi ngày tháng

Chủ đề   RSS   
  • #346269 23/09/2014

    hattieu_36

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/11/2011
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 245
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 2 lần


    Di chúc viết tay không ghi ngày tháng

    Chào các bác!

    Em có thắc mắc nhỏ thế này ạ.

    Một ông cụ khi còn sống có lập di chúc viết tay không có người làm chứng, không qua công chứng chứng thực (tự tay viết, ký tên) trong trạng thái tinh thần hoàn toàn minh mẫn và tự nguyện, tài sản thuộc quyền sở hữu hợp pháp của cá nhân ông. Tuy nhiên, di chúc này lại không ghi ngày tháng lập di chúc, cũng không có thông tin nào trên di chúc để xác định được ngày lập di chúc.

    Vậy: Di chúc có hiệu lực pháp luật không?

     
    3434 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #346317   23/09/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1891 lần


    Chào bạn.

    Theo luật dân sự:

    Điều 653. Nội dung của di chúc bằng văn bản

    1. Di chúc phải ghi rõ:

    a) Ngày, tháng, năm lập di chúc;

    Điều 667. Hiệu lực pháp luật của di chúc

    1. Di chúc có hiệu lực pháp luật từ thời điểm mở thừa kế.

    2. Di chúc không có hiệu lực pháp luật toàn bộ hoặc một phần trong các trường hợp sau đây:

    a) Người thừa kế theo di chúc chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc;

    b) Cơ quan, tổ chức được chỉ định là người thừa kế không còn vào thời điểm mở thừa kế.

    Trong trường hợp có nhiều người thừa kế theo di chúc mà có người chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc, một trong nhiều cơ quan, tổ chức được chỉ định hưởng thừa kế theo di chúc không còn vào thời điểm mở thừa kế thì chỉ phần di chúc có liên quan đến cá nhân, cơ quan, tổ chức này không có hiệu lực pháp luật.

    3. Di chúc không có hiệu lực pháp luật, nếu di sản để lại cho người thừa kế không còn vào thời điểm mở thừa kế; nếu di sản để lại cho người thừa kế chỉ còn một phần thì phần di chúc về phần di sản còn lại vẫn có hiệu lực.

    4. Khi di chúc có phần không hợp pháp mà không ảnh hưởng đến hiệu lực của các phần còn lại thì chỉ phần đó không có hiệu lực pháp luật.

    5. Khi một người để lại nhiều bản di chúc đối với một tài sản thì chỉ bản di chúc sau cùng có hiệu lực pháp luật.

    Do đó, di chúc phải có ngày tháng năm. Tuy nhiên, thiếu ngày tháng năm thì không thuộc trường hợp di chúc vô hiệu. Như vậy theo tôi là phải giải thích di chúc:

    Điều 673. Giải thích nội dung di chúc

    Trong trường hợp nội dung di chúc không rõ ràng dẫn đến nhiều cách hiểu khác nhau thì người công bố di chúc và những người thừa kế phải cùng nhau giải thích nội dung di chúc dựa trên ý nguyện đích thực trước đây của người chết, có xem xét đến mối quan hệ của người chết với người thừa kế theo di chúc. Khi những người này không nhất trí về cách hiểu nội dung di chúc thì coi như không có di chúc và việc chia di sản được áp dụng theo quy định về thừa kế theo pháp luật.

    Trong trường hợp có một phần nội dung di chúc không giải thích được nhưng không ảnh hưởng đến các phần còn lại của di chúc thì chỉ phần không giải thích được không có hiệu lực.

    - Nếu không có di chúc nào khác nữa thì "giải thích" là di chúc đó do người chết lập trước khi chết (chết rồi thì không thể viết di chúc) do đó cần tôn trọng "ý chí" của người để lại di chúc và thực hiện theo di chúc.

    - Nếu có di chúc thừ hai và có nội dung khác nhau thì phải giải thích di chúc (xác định xem di chúc nào có trước). Khi những người này (những người thừa kế) không nhất trí về cách hiểu nội dung di chúc thì coi như không có di chúc và việc chia di sản được áp dụng theo quy định về thừa kế theo pháp luật.

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 23/09/2014 06:50:50 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    Anlhk33-DLU (23/09/2014)
  • #346373   24/09/2014

    hattieu_36
    hattieu_36

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/11/2011
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 245
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 2 lần


    Cảm ơn bạn hungmaiusa!

    Tuy nhiên, BLDS cũng có quy định như thế này:

    Điều 652. Di chúc hợp pháp

    1. Di chúc được coi là hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ hoặc cưỡng ép;

    b) Nội dung di chúc không trái pháp luật, đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của pháp luật.

    Cụ thể hơn, quy định về di chúc bằng văn bản:

    Điều 655. Di chúc bằng văn bản không có người làm chứng

    Người lập di chúc phải tự tay viết và ký vào bản di chúc.

    Việc lập di chúc bằng văn bản không có người làm chứng phải tuân theo quy định tại Điều 653 của Bộ luật này.

    Điều 653. Nội dung của di chúc bằng văn bản

    1. Di chúc phải ghi rõ:

    a) Ngày, tháng, năm lập di chúc;

     

    Theo các Điều luật mà tôi trích dẫn ở trên, trường hợp di chúc không ghi ngày tháng năm là vi phạm quy định tại đoạn 2 Điều 655 BLDS.

    Vậy: Trường hợp này có xác định nội dung di chúc trái pháp luật theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 652 BLDS không nhỉ?

     
    Báo quản trị |  
  • #346444   24/09/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1891 lần


    Chào bạn.

    Vấn đề của bạn nêu trong chủ đề là không có quy định cụ thể của pháp luật để giải quyết (đúng ra là quy định chưa rõ ràng), nên có thể có nhiều quan điểm khác nhau.

    Ý của bạn là một quan điểm cũng hợp lý, bạn nên bảo vệ quan điểm mình bằng các lý lẽ bạn nêu trên.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    hattieu_36 (24/09/2014)

0 Thành viên đang online
-