Di chúc trước khi tái hôn và hủy bỏ di chúc cũ

Chủ đề   RSS   
  • #322538 10/05/2014

    babe2dis

    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2014
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 285
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Di chúc trước khi tái hôn và hủy bỏ di chúc cũ

    Xin nhờ luật sư tư vấn dùm trường hợp như sau:

    Bà A có 2 con riêng và chuẩn bị tái hôn. Bà muốn viết di chúc để lại tài sản riêng của bà cho 2 con trước khi tái hôn thì cần những thủ tục gì? Nếu viết di chúc này sau thời điểm tái hôn thì thủ tục có phức tạp hơn không? Di chúc này có hiệu lực mãi mãi không?

    Xin cảm ơn luật sư.

     
    5245 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #322666   12/05/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Bà cần có sức khỏe tinh thần minh mẫn và không bị ai ép buộc, bà liên hệ Phòng công chứng để lập di chúc có sự chứng nhận của công chứng viên thì di chúc này hợp lệ.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #322672   12/05/2014

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1017 lần
    Lawyer

    Di chúc chỉ có hiệu lực khi người để lại di chúc chết và sẽ có hiệu lực mãi mãi cho đến thời điểm mở di chúc, nếu tại thời điểm người có tài sản chết mà tài sản vẫn còn nguyên trạng giống như tại thời điểm làm di chúc, và không có di chúc khác.

    Như vậy việc làm di chúc trước hay sau khi tái hôn không quan trọng, mà quan trọng sau khi tái hôn tài sản để lại có bị đem bán hoặc sang tên/ thay đổi tên hay không mà thôi

    Nhưng thủ tục khác nhau, nếu làm trước khi tái hôn thì kèm theo giấy xác nhận độc thân, còn sau đó thì cần chứng minh đó là tài sản riêng để chứng minh quyền sở hữu toàn bộ về tài sản đinh đoạt làm di chúc

     

     

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_ThaiHung vì bài viết hữu ích
    babe2dis (18/05/2014)
  • #322837   12/05/2014

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2755 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

              Việc lập di chúc khi nào cũng được, miễn là người lập di chúc tỉnh táo, minh mẫn và tự nguyện lập di chúc. Sau khi lập di chúc xong, người đó vẫn có quyền sửa đổi, hủy bỏ di chúc...

              Di chúc có thể thể hiện hình thức là di chúc miệng, di chúc bằng văn bản có hoặc không có người làm chứng, di chúc có công chứng, chứng thực... theo quy định sau đây:

    "Điều 652. Di chúc hợp pháp

    1. Di chúc được coi là hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ hoặc cưỡng ép;

    b) Nội dung di chúc không trái pháp luật, đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của pháp luật.

    2. Di chúc của người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi phải được lập thành văn bản và phải được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý.

    3. Di chúc của người bị hạn chế về thể chất hoặc của người không biết chữ phải được người làm chứng lập thành văn bản và có công chứng hoặc chứng thực.

    4. Di chúc bằng văn bản không có công chứng, chứng thực chỉ được coi là hợp pháp, nếu có đủ các điều kiện được quy định tại khoản 1 Điều này.

    5. Di chúc miệng được coi là hợp pháp, nếu người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng của mình trước mặt ít nhất hai người làm chứng và ngay sau đó những người làm chứng ghi chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ. Trong thời hạn năm ngày, kể từ ngày người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng thì di chúc phải được công chứng hoặc chứng thực.".

    ​"Điều 653. Nội dung của di chúc bằng văn bản

    1. Di chúc phải ghi rõ:

    a) Ngày, tháng, năm lập di chúc;

    b) Họ, tên và nơi cư trú của người lập di chúc;

    c) Họ, tên người, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản hoặc xác định rõ các điều kiện để cá nhân, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản;

    d) Di sản để lại và nơi có di sản;

    đ) Việc chỉ định người thực hiện nghĩa vụ và nội dung của nghĩa vụ.

    2. Di chúc không được viết tắt hoặc viết bằng ký hiệu; nếu di chúc gồm nhiều trang thì mỗi trang phải được đánh số thứ tự và có chữ ký hoặc điểm chỉ của người lập di chúc."

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
  • #323827   18/05/2014

    babe2dis
    babe2dis

    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2014
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 285
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn luật sư.

    Xin cho hỏi thêm là nếu làm di chúc sau khi tái hôn thì cần những thủ tục gì để chứng minh tài sản riêng ạ? Nếu có tài sản cất giữ riêng thì làm sao để chứng minh được ạ?

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #324091   20/05/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Di chúc là quyết định của người chết định đoạt tài sản thuộc quyền sở hữu của mình, do đó quyền là người để lại di sản quyết định với điều kiện tài sản này thuộc quyền sở hữu của họ nhe. Còn chuyện xác định tài sản chung riêng là do cơ quan Tòa án xác định khi có yêu cầu một trong các bên đượng sự khi đưa vụ việc xác định tài sản đó ra Tòa giải quyết.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #324353   21/05/2014

    luathuythanh
    luathuythanh
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2014
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 3619
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 168 lần


    Chạo Bạn,

    Pháp luật không giới hạn thời điểm lập di chúc. Di chúc có thể bằng văn bản hoặc bằng miệng.

    Di chúc bằng văn bản còn có 5 dạng gồm:

    - Di chúc bằng VB không có người làm chứng;

    - Di chúc bằng vb có người làm chứng;

    - Di chúc bằng vb có công chứng;

    - Di chúc bằng vb có chứng thức.

    Về thủ tục, theo mình người để lại di chúc nên lập tại Văn phòng công chứng, ở đó họ sẽ hướng dẫn chi tiết. Thường thì người để lại di chúc chỉ việc ký.

    Bạn nên tham khảo các quy định từ Điều 646 đến điều 673 Bộ luật Dân sự năm 2005 để nắm bắt được mọi vấn đề về thừa kế theo di chuc nhé.

     

    Cảm ơn bạn.

     

    Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

    Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

    Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

    Email: luat.huythanh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ