Di chúc thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #224733 07/11/2012

    thog_841811

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/10/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Di chúc thừa kế

    Chào Luật Sư,

    Theo như mình đã được đọc ở 1 trang mạng nào đó có nói về bản di chúc phải được giữ bí mật đối với các người hưởng thừa kế và phải có người làm chứng, có phải vậy không? Nếu người con gái được hưởng thừa kế thuê LS riêng, thuyết phục người mẹ lập di chúc theo ý chí có lợi cho người đó. Có nhiều người chứng minh bà mẹ bị ép thì những người thừa kế khác trong di chúc có quyền khởi kiện không? Và liệu di chúc đã có được xem là hợp pháp không?

    Cảm ơn và mong tin.

     
    4951 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #224879   08/11/2012

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Việc lập di chúc để định đọat tài sản của mình sau khi chết là thuộc quyền của người có tài sản. Nếu người lập di chúc bị đe dọa, ép buộc thì di chúc đó không có hiệu lực pháp luật. Nếu những người có liên quan đến di sản cho rằng di chúc đó không hợp pháp thì khởi kiện ra tòa để được giải quyết. Khi đó, bạn sẽ chứng minh người lập di chúc bị ép buộc.

    Thân chào

     

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #231299   05/12/2012

    luathason
    luathason

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/03/2012
    Tổng số bài viết (77)
    Số điểm: 612
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 42 lần


    Chao bạn, vấn đề của bạn được tư vấn như sau:

    1. Người lập di chúc có quyền giữ bí mật hoặc công khai di chúc của họ cho mọi người biết.

    2. Theo quy định tại Điều 652 luật Dân sự 2005 thì Di chúc hợp pháp

    1. Di chúc được coi là hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ hoặc cưỡng ép;

    b) Nội dung di chúc không trái pháp luật, đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của pháp luật.

    Nếu bạn chứng minh được người lập di chúc trong tình trạng trên thì di chúc không được coi là hợp pháp.

    CÔNG TY LUẬT TNHH HÀ SƠN.

    Số 156 Lê Đức Thọ (kéo dài), phường Mai Dịch, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

    Email: hasonlaw@gmail.com Website: luathason.com

    Điện thoại: 0169.364.9999

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Lê Văn Hoan

Trưởng VPLS Lê Văn

131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com