DanLuat 2015

Di chúc theo BLDS 2005

Chủ đề   RSS   
  • #440207 01/11/2016

    Di chúc theo BLDS 2005

    Cho em hỏi nếu di chúc để lại chỉ cho quyền chiếm hữu và sử dụng di sản, không cho quyền định đoạt di sản thì di chúc đó có bị coi là bất hợp pháp không? Bởi theo BLDS 2005 di chúc hợp pháp phải có đầy đủ họ tên người hưởng dụng di sản. Mà ở đây chỉ cho 2 quyền kia thì có được coi là người hưởng dụng di sản không hay là người quản lí di sản ạ?

     
    1739 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #441059   10/11/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1078 lần


    Bạn nói hông hiểu gì hết, bạn có nội dung của di chúc liên quan đến chỗ bạn hỏi không, post lên đây để mọi người coi hỗ trợ bạn cho chính xác.

     
    Báo quản trị |  
  • #441421   14/11/2016

    suhip
    suhip

    Female
    Sơ sinh


    Tham gia:10/10/2016
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Trả lời: Chào bạn,

    Với câu hỏi bạn nêu, tôi xin có một vài ý kiến như sau:

    Điều 192, 193 Bộ Luật Dân sự  có quy định về Quyền sử dụng và Quyền chiếm hữu

          Điều 192. Quyền sử dụng

          Quyền sử dụng là quyền khai thác công dụng, hưởng hoa lợi, lợi tức từ tài sản.

          Điều 182. Quyền chiếm hữu

          Quyền chiếm hữu là quyền nắm giữ, quản lý tài sản.

          Ta thấy rằng, người được thừa kế quyền sử dụng và quyền chiếm hữu không chỉ có quyền quản lý di sản mà họ còn được hưởng các lợi ích khác từ di sản. Đây chính là đối tưởng hưởng di sản chứ không phải chỉ là người quản lý di sản nữa.

           Về quy định đối với di chúc hợp pháp, theo Điều  652, 653  Bộ Luật Dân sự  quy định như sau:

    Điều 652. Di chúc hợp pháp

    1. Di chúc được coi là hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ hoặc cưỡng ép;

    b) Nội dung di chúc không trái pháp luật, đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của pháp luật.

    2. Di chúc của người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi phải được lập thành văn bản và phải được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý.

    3. Di chúc của người bị hạn chế về thể chất hoặc của người không biết chữ phải được người làm chứng lập thành văn bản và có công chứng hoặc chứng thực.

    4. Di chúc bằng văn bản không có công chứng, chứng thực chỉ được coi là hợp pháp, nếu có đủ các điều kiện được quy định tại khoản 1 Điều này.

    5. Di chúc miệng được coi là hợp pháp, nếu người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng của mình trước mặt ít nhất hai người làm chứng và ngay sau đó những người làm chứng ghi chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ. Trong thời hạn năm ngày, kể từ ngày người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng thì di chúc phải được công chứng hoặc chứng thực.

    Điều 653. Nội dung của di chúc bằng văn bản

           1. Di chúc phải ghi rõ:

    a) Ngày, tháng, năm lập di chúc;

    b) Họ, tên và nơi cư trú của người lập di chúc;

    c) Họ, tên người, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản hoặc xác định rõ các điều kiện để cá nhân, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản;

    d) Di sản để lại và nơi có di sản;

    đ) Việc chỉ định người thực hiện nghĩa vụ và nội dung của nghĩa vụ.

    2. Di chúc không được viết tắt hoặc viết bằng ký hiệu; nếu di chúc gồm nhiều trang thì mỗi trang phải được đánh số thứ tự và có chữ ký hoặc điểm chỉ của người lập di chúc.

            Tóm lại,  chỉ cần nội dung di chúc rõ ràng, không trái pháp luật, đạo đức xã hội và ghi đầy đủ các nội dung như trong quy định trên thì di chúc đó là di chúc hợp pháp, kể cả trong trường hợp chỉ di chúc lại 1 số quyền nhất định với tài sản. Như vậy, di chúc mà bạn nói đến là di chúc hợp pháp và đối tượng được nhắc đến trong di chúc là người hưởng di sản.

            Trên đây là ý kiến tư vấn của tôi. Nếu có thắc mắc, bạn vui lòng liên hệ với chúng tôi.

     

    Vũ Minh Châu | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    M: (+84-4) 3.2899.888 - E: luatvietkim@gmail.com - Web: http://vietkimlaw.com/

    Ad: CS1- Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN

    CS2 - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-