DanLuat 2015

di chúc này có hợp lệ không?

Chủ đề   RSS   
  • #154581 12/12/2011

    rosekid

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/12/2011
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    di chúc này có hợp lệ không?

    bà nội tôi mất năm 2008. năm 2011, sau khi thay áo bà, thì bác tôi đưa ra một tờ di chúc có điểm chỉ của bà, có dấu và xác nhận của phó chủ tịch UBND xã kí vào 2/5/2002 nhưng không có chữ kí của người làm chứng nào. cho tôi hỏi di chúc này có hợp lệ k?
     
    4536 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #154635   12/12/2011

    ELinh
    ELinh

    Mầm

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:08/04/2011
    Tổng số bài viết (43)
    Số điểm: 740
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 14 lần


    Vấn đề của bạn tôi có ý kiến như sau:
    Di chúc của bà bạn là có hiệu lực pháp lý.
    Theo quy định của Pháp luật: tại Bộ Luật dân sự 1995 vì đây là Di chúc được lập năm 2002 nên áp dụng BLDS 1995 để xem xét giải quyết vấn đề hiệu lực của hợp đồng:

    Điều 661. Thủ tục lập di chúc tại Công chứng nhà nước hoặc Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn

    Việc lập di chúc tại Công chứng nhà nước hoặc Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn phải tuân theo thủ tục sau đây:

    1- Người lập di chúc tuyên bố nội dung của di chúc trước công chứng viên hoặc người có thẩm quyền chứng thực của Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn. Công chứng viên hoặc người có thẩm quyền chứng thực phải ghi chép lại nội dung mà người lập di chúc đã tuyên bố. Người lập di chúc ký hoặc điểm chỉ vào bản di chúc sau khi xác nhận bản di chúc đã được ghi chép chính xác và thể hiện đúng ý chí của mình. Công chứng viên hoặc người có thẩm quyền chứng thực của Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn ký vào bản di chúc.

    2- Trong trường hợp người lập di chúc không đọc được hoặc không nghe được bản di chúc, không ký hoặc không điểm chỉ được, thì phải nhờ người làm chứng và người này phải ký xác nhận trước mặt công chứng viên hoặc người có thẩm quyền chứng thực của Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn. Công chứng viên, người có thẩm quyền chứng thực của Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn chứng nhận bản di chúc trước mặt người lập di chúc và người làm chứng.


    Như vậy, Bà bạn đã điểm chỉ tức đã đủ điều kiện để công nhận di chúc hợp lệ.

    Chào bạn.

    Cập nhật bởi ELinh ngày 12/12/2011 05:02:19 CH

    Tôi là Nguyễn Tư Linh

    Điện thoại: + 0947-877-223

    Email: catandic@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ELinh vì bài viết hữu ích
    rosekid (12/12/2011)
  • #154710   13/12/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào #ca0002; text-align: -webkit-center; background-color: #fff8df;">ELinh!

    Chỉ với nội dung như bạn #ca0002; text-align: -webkit-center; background-color: #edf5f9;">rosekid đưa ra thì làm sao đã khẳng định di chúc đó hợp lệ hay không được. Bởi vì chúng ta mới chỉ biết di chúc có điểm chỉ, có xác nhận của Phó Chủ tịch UBND xã, nhưng đã biết nó có được lập theo đúng trình tự như quy định tại điều 661 BLDS năm 1995 đâu. Cụ thể là chúng ta chưa biết bà nội của #ca0002; text-align: -webkit-center; background-color: #edf5f9;">rosekid tuyên bố nội dung di chúc đó trước mặt Phó chủ tịch xã, được Phó Chủ tịch xã ghi chép lại rồi điểm chỉ hay là do một ai đó lập nên, bảo bà điểm chỉ vào rồi tự mang lên nhờ Phó Chủ tịch xã xác nhận.

    Mặt khác cúng ta cũng chưa biết ông Phó Chủ tịch xã đó có thuộc vào một trong các trường hợp không được chứng thực di chúc quy định tại Điều 662 BLDS năm 1995 hay không.

    Tóm lại là chưa thể xác định được di chúc trên có hợp lệ hay không nếu chưa xác minh được trình tự, thủ tục lập nên nó.

    Thân ái!      

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    rosekid (13/12/2011) ELinh (14/12/2011)
  • #154694   12/12/2011

    rosekid
    rosekid

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/12/2011
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    di chúc này có hợp lệ không? ( Tiếp)

    bà nội tôi có 5 người con. t là con của cô út. năm 1960 gia đình được chia cho 14 thước bắc bộ đất 5% gồm của : 2 cụ nội, ông nội, bà nội, bác cả, bác hai, bác 3 mỗi người 2 thước. bác tư được chi đất 5% mới năm 1990. 14 thước được chia lại gồm  2 thửa ở 2 nơi khác nhau, (một thửa 6 thước và một thửa 8 thước). thửa 6 thước được bà tôi bán cho một người họ hàng và không có giấy tờ và theo bà tôi di huấn lại là của bà, bác hai ( ở phú thọ cách đây 35 năm), bác ba (lấy chồng và ở hòa bình 25 năm) và số tiền đã được bà đưa cho các bác lo cuộc sống của mình. còn thửa 8 thước thì theo di chúc của bà bà đã bán 4 thước của 2 cụ nội ( bà là người được thừa hưởng) và di huấn của ông nội tôi là cho 2 thước cho anh con nhà bác cả.
    Đến tháng 6/2011 sau khi thay áo cho bà nội tôi xong, các bác hai , bác ba và bác tư( mặc dù không có đất 5% năm 60) tự ý ra chia đất làm 4 phần và chiếm đổ đất mỗi người một phần. tôi là cháu nhưng thấy các bác hai, ba , tư vì lòng tham mà làm mất hết tình anh em trong gia đình, tôi cảm thấy rất bức xúc và muốn giúp gia đình bác cả.
    Vậy mong mọi người góp ý giúp tôi giải quyết trường hợp này.
    Tôi xin chân thành cảm ơn!
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-