DanLuat 2015

Di chúc làm nhà từ đường

Chủ đề   RSS   
  • #62923 02/10/2010

    ha.nguyen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/10/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Di chúc làm nhà từ đường

    Kính gửi Luật sư

    Tôi mong nhận được nhiều ý kiến hướng dẫn (cả về tình và lý) về trường hợp gia đình tôi như sau :

    Cha tôi năm nay 85 và mẹ tôi 75, Cha-Mẹ tôi có 7 người con chung, riêng mẹ tôi có 3 người con riêng (hiện nay cả 03 Anh chị đang ở nước ngoài) trước khi về sống với bà tôi năm
    Gần đây, biết mình không còn nhiều thời gian, Ông-Bà đã bàn bạc và dự định làm di chúc, tất cả Anh-Chị - Em chúng tôi đều thống nhất tôn rọng ý nguyện của Cha-Mẹ mình và Ông - Bà đã thảo một di chúc có nội dung như sau :

    1/ Căn nhà của Cha-Mẹ đứng tên sở hữu sẽ là nhà từ đường (Nhà tổ)
    2 /Em trai thứ 6 (chưa có vợ ) được phép ở trong nhà nhưng không được bán
    3/ 01 cháu nội đích tôn ( con Anh Hai) được phép ở trong ngôi nhà này.
    4/ 3 ANh Chị (con riêng của Mẹ ) không có quyền trong căn nhà này

    Cha Tôi có hỏi ý kiến Tôi (con gái thứ 3), nhưng Tôi rất phân vân khi đời cháu - chắt nảy sinh tranh chấp khi Ông Ba Cha Mẹ không có cái nhìn bao quát như :
    - Em trai tôi lấy vợ thì sao?
    - Cháu trai (đích tôn) thay đổi tính tính không cho anh - chị - em (là con của các anh- chị em - cháu nội - ngoại của Cha Mẹ Tôi) vào nhà từ đường ?

    Tôi thật sự mong ý kiến đóng góp từ các luật sư và tất cả mọi người trên diễn đàn

    Trân trọng





     
    10865 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #63080   04/10/2010

    lstung
    lstung
    Top 500
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2010
    Tổng số bài viết (81)
    Số điểm: 390
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Chào bạn!
    Điều 646 BLDS 2005 quy định: Di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau chết.
    Căn cứ vào quy định này và đối chiếu với những nội dung trong thư của bạn thì chúng tôi thấy có một số vấn đề như sau:
    1. Cha mẹ bạn có quyền giành một phần tài sản trong khối di sản để dùng vào việc thờ cúng.
    2. Nhìn tổng quan mà nói thì chúng tôi thấy đây không phải là di chúc  mà giống như là việc tặng cho tài sản có điều kiện, nhưng những điều kiện mà cha mẹ bạn đưa ra đều không hợp pháp và sẽ không được công nhận. Nếu như cứ giữ bản thảo này cũng rất khó khăn bởi khi đi công chứng di chúc thì các cơ quan có thẩm quyền sẽ không công chứng, nếu không công chứng thì sau này sẽ có nhiều phần trong bản di chúc này bị vô hiệu do trái pháp luật và khi đó phần nào của di chúc vô hiệu thì sẽ được chia theo pháp luật.
    Nếu còn điều gì vướng mắc vui lòng liên hệ lại với chúng tôi để được tư vấn cụ thể hơn./.
    Trân trọng!

    Chuyên viên: Lê văn Tùng

    VPLS GIA ĐỊNH VÀ CỘNG SỰ

    số 08 Đặng văn Bi, P.Bình Thọ, Q.Thủ Đức, Tp.HCM

    ĐT: 0908 559 880

    Email: levantung31@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-