DI CHÚC KHÔNG HỢP PHÁP

Chủ đề   RSS   
  • #144306 31/10/2011

    tulipden

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    DI CHÚC KHÔNG HỢP PHÁP

    Chào anh(chị) luật sư!

    Em có một vấn đề về thừa kế cần xin sự tư vấn của anh(chị).
    Bà ngoại của em mất cách đây 7 tháng.Sau khi mất thì tài sản là nhà cửa và đất vẫn thuộc sở hữu tên của bà ngoại em.Lúc ngoại còn sống người cậu em sống tại đó chăm sóc cho ngoại yêu cầu ngoại viết di chúc để lại toàn bộ cho cậu.Nhưng không anh em nào đồng ý ký cả.Mới đây gia đình được biết người cậu này có giữ một tờ di chúc của ngoại em trong đó có xác nhận của 2 y tá tại bệnh viên ngoại điều trị trong thời gian bệnh nặng.Vậy là khi viết di chúc chỉ có mình cậu em và 2 cô y tá làm chứng.Và không một ai trong các anh chị em khác biết về tờ di chúc này.Tuy nhiên, sau khi ngoại mất cậu em không hề mở di chúc trước toàn thể gia đình.Nhưng mới đây đã mang lên sở tài nguyên môi trường để đăng ký sở hữu chủ.Như vậy có hợp pháp không?

    Ngoài ra, khối tài sản này đứng tên bà ngoại nhưng là chung của ông ngoại và bà ngoại.Và ông ngoại em đã mất cách đây khoảng 30 năm rồi.Vậy tờ di chúc không hợp lệ mà cậu em làm ra có được chia toàn bộ cho một mình cậu em không?

    Em muốn hỏi thêm là cậu em có được quyền chuyển tên sang cậu em không nếu câu em sống ở đó khoảng 30 năm rồi?

    Rất mong sự hồi âm sớm của anh (chị)
    Xin chân thành cảm ơn!







    Cập nhật bởi tulipden ngày 31/10/2011 01:37:15 CH Cập nhật bởi tulipden ngày 31/10/2011 01:25:53 CH
     
    6619 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #144444   31/10/2011

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2766 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Luật sư Đặng Văn Cường trả lời câu hỏi của bạn như sau:
                1. Bạn cần kiểm tra lại di chúc của bà ngoại bạn xem đó thuộc loại di chúc bằng văn bản có người làm chứng hay di chúc miệng.
             - Nếu di chúc đó có chữ ký hoặc điểm chỉ của bà bạn, kèm theo chữ ký của người làm chứng (hai người đó không thuộc hàng thừa kế của bà ngoại bạn) thì đó là di chúc bằng văn bản có người làm chứng theo quy định tại Điều 656 BLDS và nội dung di chúc phù hợp với quy định tại Điều 653 thì di chúc đó có hiệu lực đối với di sản của bà ngoại bạn.
             - Nếu di chúc đó không có chữ ký hoặc điểm chỉ của bà ngoại bạn mà chỉ có chữ ký của hai người làm chứng thì di chúc đó chỉ có hiệu lực nếu di chúc đó được công chứng hoặc chứng thực trong thời hạn 5 ngày (khoản 5, Điều 652 BLDS) và bà ngoại bạn qua đời trong thời hạn 3 tháng kể từ khi có di chúc miệng đó (khoản 2, Điều 651 BLDS).
                2. Nếu di chúc của bà ngoại bạn hợp pháp thì cậu bạn phải thực hiện thủ tục khai nhận di sản thừa kế theo đúng quy định của pháp luật: Công chứng văn bản khai nhận và niêm yết công khai kết quả khai kết quả khai nhận tại trụ sở UBND xã trong thời hạn 30 ngày... nếu không có tranh chấp gì thì cậu bạn mới có thể được sang tên căn nhà đó. Nếu cậu bạn không thực hiện thủ tục khai nhận di sản thừa kế theo quy định pháp luật thì GCN đứng tên cậu bạn sẽ bị hủy bỏ.
                3. Về nguyên tắc tài sản của ông bà bạn là tài sản chung vợ chồng, bà ngoại bạn chỉ có quyền định đoạt 1/2. Nếu bà ngoại bạn tự ý định đoạt toàn bộ thì di chúc đó bị vô hiệu một phần. Tuy nhiên, ông bạn đã chết quá 30 năm nên có thể căn cứ vào quy định về xác lập quyền sở hữu tài sản theo thời hiệu tại Điều 247 BLDS để công nhận toàn bộ di chúc cho bà ngoại bạn hoặc công nhận phần di sản của ông bạn cho cậu bạn (người đang quản lý, sử dụng).
                Tóm lại, trong trường hợp của bà ngoại bạn cần xem lại di chúc đó có chữ ký, điểm chỉ của bà ngoại bạn hay không? Di chúc có được công chứng, chứng thực trong thời hạn 5 ngày hay không? Nội dung có phù hợp với Điều 653 BLDS hay không... để xác định hiệu lực của di chúc như tôi đã phân tích ở trên. Nếu di chúc đã có hiệu lực pháp luật thì các mẹ bạn và các anh, chị em khác không thể yêu cầu cậu bạn chia nhà đất đó (nếu thủ tục khai nhận chưa đúng thì cậu bạn có thể thực hiện lại thủ tục). Nếu di vô hiệu toàn bộ thì mẹ bạn và các anh, chị, em khác mới có thể được chia thừa kế đối với phần di sản của bà ngoại bạn (1/2 nhà đất), 1/2 còn lại do người đang quản lý, tiếp tục được quản lý. Do vậy, nếu bạn chưa rõ thì cung cấp thêm các thông tin trên để Luật sư tư vấn miễn phí cho bạn.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Cuonglawyer vì bài viết hữu ích
    tulipden (01/11/2011)
  • #144514   01/11/2011

    tulipden
    tulipden

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Em cảm ơn sự giúp đỡ của luật sư rất nhiều.
    Em sẽ nói lại với gia đình tìm hiểu thêm thông tin.Nếu sau này còn chút thắc mắc mong sự tư vấn từ luật sự.
    Xin chân thành cảm ơn!
     
    Báo quản trị |  
  • #144837   02/11/2011

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2766 lần
    Lawyer

    Vâng, chào bạn!
    Nếu có thắc mắc bạn hãy nêu nội dung để Luật sư giải đáp miễn phí cho bạn!

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn