DanLuat 2015

Di chúc hợp pháp

Chủ đề   RSS   
  • #7901 17/12/2009

    quangsang09

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2009
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Di chúc hợp pháp

    Nhờ luật sư chỉ giúp viết di chúc thế nào là hợp pháp?
    Cập nhật bởi LawSoft03 ngày 11/10/2010 09:15:03 AM
     
    6716 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #7902   17/12/2009

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 145 lần


    Căn cứ 652 Bộ luật dân sự thì di chúc hợp pháp khi có đủ các điều kiện sau đây:

    Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ hoặc cưỡng ép;

    Nội dung di chúc không trái pháp luật, đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của pháp luật.

    Di chúc của người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi phải được lập thành văn bản và phải được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý.

    Di chúc của người bị hạn chế về thể chất hoặc của người không biết chữ phải được người làm chứng lập thành văn bản và có công chứng hoặc chứng thực.

    Di chúc bằng văn bản không có công chứng, chứng thực chỉ được coi là hợp pháp, nếu có đủ các điều kiện được quy định tại khoản 1 Ðiều này.

    Di chúc miệng được coi là hợp pháp, nếu người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng của mình trước mặt ít nhất hai người làm chứng và ngay sau đó những người làm chứng ghi chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ. Trong thời hạn năm ngày, kể từ ngày người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng thì di chúc phải được công chứng hoặc chứng thực.

    Trân trọng

     

     

     

     

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #519055   26/05/2019

    levy94
    levy94
    Top 500
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (80)
    Số điểm: 425
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 10 lần


    Để di chúc hợp pháp thì cần đáp ứng đủ các điều kiện theo quy định tại Điều 630 Bộ Luật Dân sự 2015. Về cơ bản thì điều kiện tại Điều này không thay đổi nhiều lắm so với điều kiện tại Điều 652 Bộ luật dân sự 2005. Các điều kiện phải đáp ứng về ý chí, sự tự nguyện của người lập di chúc và không trái với quy định của pháp luật.

     

     
    Báo quản trị |