DI CHÚC ĐẤT ĐAI

Chủ đề   RSS   
  • #230089 29/11/2012

    ngocphongauto

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/11/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    DI CHÚC ĐẤT ĐAI

    xin chào luật sư tôi có một câu hỏi mong muốn sự tư vấn của luật sư

    thưa luật sư cô tôi có để lại cho tôi 200 met vuông đất .Di chúc có 2 người làm chứng nhưng chưa được chứng thực..cô tôi mất năm 2010 để làm thủ tục thừa kế tôi phải làm gì?tôi có cần UBND xã chứng nhận về việc thừa kế theo di chúc hay khong ak?

    rất mong được sự giúp đỡ của luật sự

    kính chuc luạt sư sức khỏe...cảm ơn luật sư

     
    9043 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #230139   30/11/2012

    NguyenChiCong1966
    NguyenChiCong1966

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2012
    Tổng số bài viết (74)
    Số điểm: 521
    Cảm ơn: 48
    Được cảm ơn 51 lần


    Di chúc có người làm chứng là hợp pháp, kể cả không có người làm chứng nhưng chứng minh được do chính người để lại di sản ký, hoặc điểm chỉ chỉ vào di chúc là hợp pháp.

    Bạn không cần đến UBND chứng thực, bạn đem di chúc đến tổ chức hành nghề công chứng sẽ được hướng dẫn thủ tục khai nhận di sản thừa kế.

    Hoặc bạn có thể lựa chọn cách giải quyết qua Tòa án, cách này lâu và ... tốn kém hơn bạn à. Tôi nói vậy vì tôi đã từng công tác trong cả hai ngành này.

    Thân.

     
    Báo quản trị |  
  • #230942   04/12/2012

    luathason
    luathason

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/03/2012
    Tổng số bài viết (77)
    Số điểm: 612
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 42 lần


    Chào bạn ngocphongauto:

    Theo quy định của pháp luật thì di chúc của cô bạn phải đáp ứng đủ các điều kiện dưới đây:

    Điều 652. Di chúc hợp pháp

    1. Di chúc được coi là hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ hoặc cưỡng ép;

    b) Nội dung di chúc không trái pháp luật, đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của pháp luật.

    Điều 653. Nội dung của di chúc bằng văn bản

    1. Di chúc phải ghi rõ:

    a) Ngày, tháng, năm lập di chúc;

    b) Họ, tên và nơi cư trú của người lập di chúc;

    c) Họ, tên người, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản hoặc xác định rõ các điều kiện để cá nhân, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản;

    d) Di sản để lại và nơi có di sản;

    đ) Việc chỉ định người thực hiện nghĩa vụ và nội dung của nghĩa vụ.

    2. Di chúc không được viết tắt hoặc viết bằng ký hiệu; nếu di chúc gồm nhiều trang thì mỗi trang phải được đánh số thứ tự và có chữ ký hoặc điểm chỉ của người lập di chúc.

    Điều 654. Người làm chứng cho việc lập di chúc

    Mọi người đều có thể làm chứng cho việc lập di chúc, trừ những người sau đây:

    1. Người thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật của người lập di chúc;

    2. Người có quyền, nghĩa vụ tài sản liên quan tới nội dung di chúc;

    3. Người chưa đủ mười tám tuổi, người không có năng lực hành vi dân sự.

    Ngoài ra, còn có các trường hợp thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc:

    Điều 669. Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc

    Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật, nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó, trừ khi họ là những người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 642 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 643 của Bộ luật này:

    1. Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

    2. Con đã thành niên mà không có khả năng lao động.

    Bạn có thể đem bản di chúc ra phòng công chứng để làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế.

    (D)

    CÔNG TY LUẬT TNHH HÀ SƠN.

    Số 156 Lê Đức Thọ (kéo dài), phường Mai Dịch, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

    Email: hasonlaw@gmail.com Website: luathason.com

    Điện thoại: 0169.364.9999

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luathason vì bài viết hữu ích
    khanghailaw (07/12/2012)
  • #231351   05/12/2012

    thamtutu90vn
    thamtutu90vn

    Male
    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2012
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Chào bạn!

    Di chúc của cô bạn nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau đây thì được coi là di chúc hợp pháp:

     

    Điều 652. Di chúc hợp pháp

    1. Di chúc được coi là hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ hoặc cưỡng ép;

    b) Nội dung di chúc không trái pháp luật, đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của pháp luật

    Ngoài ra di chúc ngoài hợp pháp thì di chúc còn phải có hiệu lực, do đó cần phải xem xét về nội dung di chúc có đầy đủ không, người làm chứng phải không thuộc các trường hợp cấm mà pháp luật quy định trong trường hợp di chúc miệng, hoặc di chúc của người bị hạn chế về thể chất hoặc của người không biết chữ, bạn có thể tham khảo điều luật mà bạn    đã trích dẫn ở trên

    Nếu không có bất cứ sự tranh chấp nào, những người thân trong gia đình thỏa thuận thống nhất sẽ chia di sản thừa kế theo di chúc thì bạn có thể nhận được di sản thừa kế thông qua di chúc, không cần ra cơ quan công chứng hoặc chứng thực của UBND. Nếu có sự tranh chấp, không đồng ý chia theo di chúc thì bạn có thể nhờ Tòa án giải quyết

    Chúc bạn thành công.

    Sống để trở thành một phần của pháp luật

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thamtutu90vn vì bài viết hữu ích
    khanghailaw (07/12/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: