Di chúc của Ba tôi có hợp pháp không?

Chủ đề   RSS   
  • #7286 03/11/2008

    Hoainam099

    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:31/10/2008
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Di chúc của Ba tôi có hợp pháp không?

    Xin chào Luật sư

    Tôi có số vấn đề muốn nhờ Luật sư tư vấn cho tôi như sau:

    Ba tôi lấy Má tôi sinh được 2 chị em tôi . Năm 1954 Ba tôi tập kết ra Bắc . Năm 1966 Má tôi mất . Năm 1970 Ba tôi lấy Mẹ kế sinh được 2 em . Năm 1985 Ba tôi xây nhà bằng tiền tiết kiệm của Ba và Mẹ kế , tới năm 1990 Ba tôi bán nhà đó và về Nha Trang mua nhà . Ngôi nhà hiện tại đứng tên Ba và tên Mẹ kế .Ba tôi mất cách đây 1 năm có để lại di chúc nhưng không có công chứng, không có người làm chứng và không có ghi ngày tháng lập di chúc.

      Nội dung di chúc là: ngôi nhà Ba và Mẹ kế tôi đứng tên sẽ chia 2 gồm: 1 phần của Ba và 1 phần của Mẹ kế. Phần của Ba sẽ chia làm 5; 4 phần cho 4 chị em chúng tôi, còn 1 phần để thờ cúng Ba khi Ba qua đời. Còn phần của Mẹ kế thì tuỳ Mẹ kế quyết định .

     Xin hỏi ? Di chúc của Ba tôi có hợp pháp không ?

        Nếu có xẩy ra tranh chấp thì toà án sẽ chia tài sản của Ba và Mẹ kế tôi như thế nào ?

    ( Ông , Bà hai bên nội ngoại đều đã mất, trong hộ khẩu của ngôi nhà đó có Ba tôi, Mẹ kế, em trai con Mẹ kế, vợ em trai con Mẹ kế và con trai của hai vợ chồng em trai )

    Xin chân thành cám ơn ! Rất mong đựợc sự hồi đáp !


     
    5067 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #7287   03/11/2008

    lsthanhthy
    lsthanhthy
    Top 75
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2008
    Tổng số bài viết (727)
    Số điểm: 3990
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 91 lần


    Xin tư vấn thừa kế !

    Trả lời:

     

    Khoản 1 Điều 653 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định “Di chúc phải ghi rõ, ngày, tháng, năm lập di chúc”. Di chúc cha bạn không ghi ngày, tháng, năm lập di chúc nên di chúc của cha bạn là không hợp pháp.

     

    Do di chúc không hợp pháp. Việc thừa kế được chia theo pháp luật.

    Việc phân chia như sau:

    Giả sử trường hợp cha và mẹ của bạn không có tài sản gì.

    Về người được hưởng di sản của cha bạn gồm: Mẹ kế và 04 con của cha bạn. Mỗi người được hưởng 1/5 giá trị tài sản của người chết để lại.

    Giá trị nhà được đem chia làm 02 phần bằng nhau: ½ thuộc về người Mẹ kế. ½ là tài sản của cha.

    Lấy ½ tài sản của cha chia thành 05 phần.

    Như vậy, phần thừa kế của mỗi người là 10% giá trị nhà. Mẹ kế có 60% giá trị nhà; mỗi người con được hưởng 10% giá trị nhà.

     

    Ls.Phan Thanh Thy

    Văn phòng luật sư Hữu Luật

    527 Điện Biên Phủ, P.3, Q.3, Tp.HCM

    Luật sư Phan Thanh Thy

    Văn phòng luật sư Hữu Luật

    527 Điện Biên Phủ, P.3, Q.3, Tp.HCM

    ls.thanhthy@gmail.com

    ls.phanthanhthy@gmail.com

    (08) 38302 695 - 0903 01 01 58

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phan Thanh Thy

Văn phòng luật sư Hữu Luật

527 Điện Biên Phủ, P.3, Q.3, Tp.HCM

ls.thanhthy@gmail.com

ls.phanthanhthy@gmail.com

(08) 38302 695 - 0903 01 01 58