Di chúc có hợp pháp?

Chủ đề   RSS   
  • #215694 23/09/2012

    vequa2

    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Di chúc có hợp pháp?

    Nội dung: Trong bản di chúc của người mẹ đã mất có viết: Phần diện
    tích thổ ở cộng lại là 370m2 đất màu để cánh tác, nay tôi giao cho 5 cô con gái sử dụng trồng cấy hàng năm, nộp sản cho nhà nước, diện ntichs này là của chung 2 bố mẹ. Bố đã mất năm 2003, năm 2005 mẹ viết lời nói đó, năm 2006 mẹ mất. Tháng 2/2010 mở di chúc. Bố mẹ có 7 người con. 7 người con đòi chjia 370m2 đều như nhau, đòi hỏi của 7 người như thế có đúng ko? hay chỉ chia cho 5 người con. Đề nghị quý ban giải thích cái nào đúng.

    - Khi mẹ di chúc cho chú em, di chúc đã dược mở. Phần đất 200m2 chỉ cho chú đã có ranh giới rõ ràng, nhưng chú làm nhà lại làm trên phần đất khác thì sử lí thế nào

    - Trong di chúc bà mẹ nói tôi tuoir cao sức yếu mắt lòa không viết được nên nhờ cô Trần Thị Xuyên viết giúp, cuối di chúc kí tên người đơn con gái Trần Thị Xuyên. Nếu thẩm tra chữ viết và chữ kí không phải của con gái Trần Thị Xuyên. Vậy nội dung di chúc có hiệu lực không?

     
    3285 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #215790   24/09/2012

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2755 lần
    Lawyer

    Luật sư Đặng Văn Cường, VPLS Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội trả lời:

    Chào bạn!

    Nội dung "trích đoạn" di chúc trên chưa thể hiện được ý chí định đoạt tài sản của người mẹ, chỉ thể hiện là "giao"... Với thông tin bạn nêu chưa đủ căn cứ xác định di chúc có hiệu lực pháp luật hay chưa.

    Nếu di chúc có hiệu lực thì di sản được phân chia theo di chúc đó. Nếu di chúc không có hiệu lực thì di sản được chia theo pháp luật (kể cả các diện tích đất đã được cấp GCN QSD đất căn cứ vào di chúc vô hiệu...).

    Theo quy định của pháp luật: Thời điểm mở thừa kế là thời điểm người có di sản chết; Di sản đó là tài sản chung vợ chồng nên bà mẹ không có quyền tự quyết định toàn bộ di sản; Các con không được làm chứng trong di chúc của cha mẹ...

    Bạn có thể tham khảo các quy định pháp luật tại Điều 655 -656-657-658 của Bộ luật dân sự năm 1995 để biết di chúc của mẹ bạn có hợp pháp hay không.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Cuonglawyer vì bài viết hữu ích
    vequa2 (24/09/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn