DanLuat 2015

Di chúc chung của vợ chồng.

Chủ đề   RSS   
  • #421595 14/04/2016

    trangfantasi

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/03/2016
    Tổng số bài viết (70)
    Số điểm: 976
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 27 lần


    Di chúc chung của vợ chồng.

     
    Theo quy định tại Bộ Luật Dân Sự 2005, vợ chồng có quyền cùng nhau lập di chúc định đoạt khối tài sản chung. Nhưng Bộ Luật Dân Sự 2015, quy định này không cánh mà bay. 
     
    Vợ chồng cùng nhau lập di chúc trên cơ sở tự nguyện, bình đẳng, có sự thống nhất của hai vợ chồng nhằm định đoạt đối với khối tài sản chung của họ. 
     
    Theo Điều 663 Bộ Luật Dân Sự 2005 quy định: "Vợ, chồng có thể lập di chúc chung để định đoạt tài sản chung".
     
    Như vậy, di chúc của vợ chồng chỉ có thể định đoạt những tài sản chung giữa hai vợ chồng. Những người không phải vợ chồng sẽ không có quyền được lập di chúc chung. 
     
     
    Hình thức của di chúc chung của vợ chồng có giống với di chúc của cá nhân?
     
     Hai vợ chồng không thể lập di chúc miệng theo Điều 651. Vì muốn lập di chúc chung của vợ, chồng phải có sự bàn bạc, thống nhất ý chí chung trước khi tạo lập di chúc. Trước tình trạng cái chết đe dọa, việc họ có thể bàn bạc với nhau rất là hy hữu. 
     
    Thêm vào đó, nếu sau 3 tháng kể từ ngày lập di chúc miệng, nếu một người chết còn một người vẫn sống thì hiệu lực của di chúc được xác định như thế nào? 
     
    Bởi vậy, cá nhân tôi cho rằng di chúc chung của vợ chồng không thể bằng di chúc miệng.
     
    Vấn đề sửa đổi, bổ sung di chúc chung của vợ chồng được quy định tại Điều 664 như sau: 
     
    "1. Vợ, chồng có thể sửa đổi, bổ sung, thay thế, huỷ bỏ di chúc chung bất cứ lúc nào.
     
    2. Khi vợ hoặc chồng muốn sửa đổi, bổ sung, thay thế, huỷ bỏ di chúc chung thì phải được sự đồng ý của người kia; nếu một người đã chết thì người kia chỉ có thể sửa đổi, bổ sung di chúc liên quan đến phần tài sản của mình." 
     
    Vấn đề sửa đổi, bổ sung di chúc trên thực tế còn khá nhiều vướng mắc. Một vụ việc trên thực tế như sau: 
     
    A và B là vợ chồng hợp pháp. Năm 2009, A và B lập di chúc chung để lại căn nhà cho con gái C. Năm 2012, A chết. 2013, B lâm bệnh nên vay mượn,chạy chữa khắp nơi. B muốn bán nhà lấy tiền để trả nợ nhưng không được. 
     
    Bởi nếu B muốn sửa đổi di chúc thì chỉ được sửa liên quan đến phần tài sản của mình. B cũng không thể hủy bỏ di chúc. 
     
    Do vậy, nhà thì có mà tiền thì không. 
     
    Di chúc chung của vợ chồng có hiệu lực khi người hai vợ chồng chết vào cùng một thời điểm hoặc người sau cùng chết. 
     
    Chế định di chúc chung của vợ chồng là một chế định hay nhưng còn nhiều vướng mắc. 
     
    Những tưởng Bộ Luật Dân Sự năm 2015 sẽ có những quy định khắc phục những điểm còn vướng mắc. Không ngờ, di chúc chung của vợ chồng lại không cánh mà bay. Bộ luật không có quy định nào nhắc tới việc vợ chồng lập di chúc chung. 
     
    Có phải do nhiều vướng mắc chưa biết xử lý như thế nào nên chế định này đã bị bỏ đi? 
     
    Minh Trang 
     
     
    3146 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #421898   18/04/2016

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1085)
    Số điểm: 8768
    Cảm ơn: 124
    Được cảm ơn 785 lần
    Moderator

    Trong bài viết của mình, bạn có 1 câu vi phạm yêu cầu "không được đồng thời khẳng định cho đối tượng các đặc điểm nào đó mà trong thực tế chúng loại trừ nhau" của Luật cấm mâu thuẫn trong môn Logic học. Đó là câu : "Chế định di chúc chung của vợ chồng là một chế định hay nhưng còn nhiều vướng mắc", đã còn nhiều vướng mắc thì làm sao hay được bạn ? Hai đặc điểm đó loại trừ nhau, có cái này thì không có cái kia câu mới có nghĩa đúng. Do tư duy của bạn bị lỗi Logic như vậy nên bạn mới thấy việc Bộ luật dân sự 2015 đã bỏ các qui định về Di chúc chung của vợ chồng có vẻ như là bước thụt lùi của Luật, trong khi thật ra là nó chỉ bỏ đi 1 điều luật không còn phù hợp vì khó áp dụng.

    Ngoài ra bạn dùng từ "Chế định di chúc chung của vợ chồng..." cũng không đúng, chế định là 1 nhóm các điều luật điều chỉnh cho 1 nhóm quan hệ pháp luật có tính chất chung và liên hệ mật thiết với nhau, hay dễ hiểu nhất, mỗi chương trong Bộ luật dân sự 2005 là 1 chế định. Như vậy, trong Bộ luật dân sự 2005 chỉ có chế định THỪA KẾ THEO DI CHÚC (chương XXIII)  trong đó có 2 điều qui định về di chúc chung của vợ chồng là điều 663 và 664 chứ không có Chế định DI CHÚC CHUNG CỦA VỢ CHỒNG.

    Luật thì cố gắng càng chính xác càng tốt, tôi góp ý với bạn cũng chỉ vì mục đích đó, mong bạn hiểu và không tự ái. Trân trọng.

    Cập nhật bởi TranTamDuc.1973 ngày 18/04/2016 11:58:10 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TranTamDuc.1973 vì bài viết hữu ích
    pcbay (31/10/2016)

0 Thành viên đang online
-