Di chúc bà ngoại để lại cho mẹ

Chủ đề   RSS   
  • #473922 07/11/2017

    nhoztyq4

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/11/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Di chúc bà ngoại để lại cho mẹ

    Ngoại tui để di chúc cho những người con và mẹ tôi, nhưng mẹ tôi đã mất trước ngoại tôi( hiện giờ ngoại tôi còn sống). Ngoại tôi làm di chúc trước khi mẹ tôi mất . Tôi muốn hỏi vậy anh em tôi có được thưởng di sản của ngoại tôi (vẫn còn sống) để lại cho mẹ tôi (đã mất) không?
     
    6360 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #474050   09/11/2017

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3333)
    Số điểm: 21677
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1182 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Trường hợp bạn nêu thì anh em bạn không được hưởng phần thừa kế theo di chúc. Tuy nhiên các bạn vẫn được hưởng thừa kế theo quy định thừa kế thế vị tại Điều 652 Bộ luật dân sự như trích dẫn dưới đây:

    Điều 652. Thừa kế thế vị

    Trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    nhoztyq4 (11/11/2017)
  • #496319   08/07/2018

    Mydung0407
    Mydung0407
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2018
    Tổng số bài viết (176)
    Số điểm: 1045
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 16 lần


    re: di chúc bà ngoại để lại cho mẹ

    Trong trường hợp này 2 anh em vẫn được nhận tài sản thừa kế từ bà ngoại với tư cách là người thừa kế thế vị của mẹ. theo điều 652 BLDS 2015 thì thừa kế thế vị là trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ cháu được hưởng khi còn sống.

     
    Báo quản trị |  
  • #499808   16/08/2018

    luathuythanh
    luathuythanh
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2014
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 3619
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 168 lần


    Chào bạn!

    Trường hợp con của người để lại di sản (mẹ bạn) chết trước người để lại di sản (bà ngoại bạn) thì cháu (hai chị em bạn) được hưởng phần di sản mà mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống theo quy định Điều 652 Bộ luật Dân sự 2015 "Thừa kế vị".

    Điều 652. Thừa kế thế vị

    "Trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống".

     

    Cập nhật bởi luathuythanh ngày 16/08/2018 09:41:12 SA

    Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

    Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

    Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

    Email: luat.huythanh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #505520   25/10/2018

    Chào bạn! Luật Hải Nguyễn xin tư vấn cho bạn như sau

    Theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều 650 Bộ luật Dân sự 2015 thì những người chết trước, chết cùng thời điểm với người lập di chúc thì phần quyền thừa kế đó trong di chúc sẽ không phát sinh hiệu lực pháp luật mà sẽ được đem ra chia theo pháp luật. khi chia theo pháp luật, bạn sẽ được hưởng thừa kế thế vị của bố bạn nếu bố bạn còn sống lẽ ra được hưởng. thừa kế thế vị được quy định như sau:

    Điều 652. Thừa kế thế vị

    Trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống.

    Trên đây là tư vấn của chúng tôi.

    Trân trọng! (NV: HĐT)

     

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com